PDA

View Full Version : Hoc nam 3 Aptech tai Southern Cross University

khongnhinlen
22-01-2005, 19:44
Ai dang hoc o day hoac biet ve` SCU co' the cho toi biet them thong tin ve` truong nay duoc khong , Toi co' du dinh sang day hoc , ai co' kinh nghiem co' the chia se cho toi duoc khong ? Thanks truoc
YID :khong_nhin_len hoac co the de lai YID cho toi contact cung duoc

sonnyt
13-04-2005, 05:56
Lâu lắm mới lên lại DĐTH, quên mất account phải đăng ký cái mới ! :(

Thông tin về SCU các bạn có thể tham khảo tại www.scu.edu.au . Sau đây tôi chỉ trả lời những gì mà các bạn quan tâm nhất khi học liên thông Aptech - SCU.
1. Ưu điểm :
- RẺ ! ;P Có thể nói đây là trường rẻ nhất tại Úc nếu theo học IT. Học phí cho một kì 4 units là AUD 5500. Kì đầu sẽ phải đóng tổng cộng khoảng AUD 6000 cho bảo hiểm, và các chi phí linh tinh khác. Ăn ở tại đây cũng rẻ, sinh viên VN tiết kiệm thì chỉ hết khoảng AUD 3500-4000/kì (Học tại Lismore, thuộc "miền quê" của Úc thì giá cả sinh hoạt dĩ nhiên rẻ hơn Sydney, Melbourne nhiều)
- Nếu tốt nghiệp Aptech xong thì chỉ mất một năm rưỡi ở đây nữa là có bằng BIT (cử nhân CNTT). Sau đó có thể chuyển tiếp lên học Master ở các trường ĐH "danh tiếng" hơn dễ dàng. Đã có người đi trước nên các bạn có thể yên tâm về khả năng này.
- "Cộng đồng" người Việt tại đây rất "thân thiện và nhiệt tình giúp đỡ". ;D Cộng đồng ở đây hiện tại bao gồm khoảng ... 13 SV VN đang học và làm việc tại SCU, trong đó có 8 đang học BIT theo chương trình liên thông Aptech. Các bạn sắp hoặc có ý định qua đây có thể yên tâm về chuyện "lạ nước lạ cái không có người quen" =) Theo tôi biết thì có khoảng 4 SV VN đã tốt nghiệp BIT tại đây và hiện đang theo học Master tại các trường đại học khác hoặc làm việc tại Úc.
- Môi trường rất yên tĩnh và trong lành (hơn hẳn Sydney), thích hợp cho việc học tập.
- Môi trường học tập theo tôi là tạo điều kiện tốt cho việc tìm tòi và tự học hỏi.
- Vì Lismore là thành phố nhỏ nên hầu hết SV quốc tế đều có thể thuê nhà ở quanh trường, chỉ cần đi bộ hoặc xe đạp tới trường khá nhanh và tiết kiệm. Trường có shuttle bus đưa SV đi xuống town để mua sắm hàng ngày (trừ cuối tuần) , miễn phí !

.....
Sorry phải tạm ngưng vì tới giờ phải đi học rồi. Tôi sẽ viết tiếp phần "Khuyết điểm" khi khác. Các bạn có câu hỏi gì cứ post tại đây tôi sẽ cố gắng trả lời ASAP.

S-Yuuki
14-04-2005, 23:54
Mình đang học giữa năm 2 tại FTP Aptech , và mình muốn sang SCU du học , bạn có thể nói cụ thể về chi phí tổng cộng cần thiết để học tại đó không ? (tiền học phí , tiền thuê nhà + ăn ở ...) .

sonnyt
16-04-2005, 19:10
Xin lỗi vì mấy hôm nay bận quá không trả lời được. Về phần chi phí học trong 3 học kỳ, tạm thời tôi tính thử như sau:
- Tiền học tổng cộng trong 3 học kỳ: 5,500 x 3 = 16,500
- Tiền SRC+ bảo hiểm: 800
- Chi phí ăn ở (ước tính) : 4,000 x 3 = 12,000
- Tiền sách vở: 350 x 3 = 1,050 (nếu mua tất cả sách)
- Tiền lặt vặt khác: 400 x 3 = 1,200
--------------------------------------------------------
TỔNG CỘNG : aud 31,550 ~ 22,100 USD

Nhưng đó chỉ là ước đoán dựa trên kinh nghiệm bản thôi tôi thôi. Vì số tiền thực sự thì còn tùy thuộc rất nhiều vào mỗi người. Chẳng hạn nếu như bạn tìm tìm được nơi để share phòng và cả mua đồ ăn uống chung thì 4,000 trong 1 hk là dư dả, còn nếu bạn ở một mình hay ở dorm của trường thì sẽ mắc hơn nhiều (nhân tiện dorm của trường từ 80-100/tuần). Tương tự, nếu bạn không chi xài gì cả thì các khoản tiền lặt vặt sẽ hầu như không có ;-) , tiền sách cũng vậy, không hẳn cuốn nào cũng nhất thiết phải mua, hoặc có thể mua sách cũ, chỉ 50% giá.

Hiện theo tôi biết thì Aptech có liên thông với các trường khác chứ không như hồi xưa chỉ có SCU, nhưng tôi vẫn tin SCU là trường "affordable" nhất nếu không kể RMIT tại VN.

satthuhuydiet
16-04-2005, 19:21
Chà thông tin này khá bổ ích , thanks bạn nhiều hen, 1,5 năm cho 22100 $ ~ 350.000.000 VNĐ giá này có khả năng chịu được...Nhưng nghe nói RMIT VN cũng khá tốt và chứng chỉ cũng tương đương nên học RMIT chắc rẻ hơn rất nhiều ? ....

onggiahamzui
17-04-2005, 01:04
Hi satthuhuydiet,

Học phí 3 học kỳ của sv Aptech ở RMIT-VN khoảng USD 8.000 (chi tiết bạn có thể xem tại đây (http://www.ddth.com/showpost.htm?p=375826&postcount=6)).

sonnyt
17-04-2005, 15:33
Chà thông tin này khá bổ ích , thanks bạn nhiều hen, 1,5 năm cho 22100 $ ~ 350.000.000 VNĐ giá này có khả năng chịu được...Nhưng nghe nói RMIT VN cũng khá tốt và chứng chỉ cũng tương đương nên học RMIT chắc rẻ hơn rất nhiều ? ....

Đó cũng là một trong những khuyết điểm nếu học SCU: không nổi tiếng bằng các trường khác, chẳng hạn như RMIT. Nhưng đó còn tùy vào mục đích học tập của mỗi người thôi. Nếu học để có một tấm bằng của một trường nổi tiếng thì RMIT VN là lựa chọn tốt (rẻ, có tiếng, ở VN không phải xa gia đình). Nếu để mở rộng kiến thức, suy nghĩ và thế giới quan thì du học sẽ giúp ích cho bạn nhiều hơn là học một trường ĐH nước ngoài ở ... trong nước.

(những bạn nào đang học Aptech có ý định nghiêm túc hoặc đang làm thủ tục du học Southern Cross có thể liên lạc trực tiếp với tôi, watashison@gmail.com , nhưng chỉ trong trường hợp thắc mắc cá nhân thôi. Các thắc mắc chung xin hỏi trong thread này vì thông tin đó sẽ giúp ích cho nhiều bạn hơn. Thanks)

Violon
23-04-2005, 13:02
nhân tiện đây, bạn có thể cho mình biết về học phí của RMIT không? nếu mà rẻ hơn thì chắc là mình chọn RMIT thôi, vì dù sao thì mình cũng không có nhiều điều kiện cho lắm.

mình đang chuẩn bị lên năm 2, đang project học kì 2, có gì trao đổi thêm ở YM nhé,
nick của mình: khanh_xinh

sonnyt
27-04-2005, 14:13
Hiện tại SV Aptech chuyển tiếp sang học SCU sẽ được chọn 1 trong 4 major sau:

Information Systems
Interactive Multimedia
Software Development
E-Commerce Major
(chi tiết xem tại http://www.scu.edu.au/schools/smit/index.php?page_id=15&menu=2_23 )
Nhưng vì ngành học mà các bạn theo học tại Aptech là Software Engineering nên khi sang đây trường sẽ hướng các bạn theo major Software Development, và cũng vì lý do đó mà các bạn chỉ phải học 3 học kỳ để lấy bằng Bachelor of Information Technology thôi, vì các bạn đã được miễn 12 units (tương đương với 3 HK) rồi. Nhưng nếu các bạn muốn học major khác vẫn được, nhưng những major quá khác biệt với software như Interactive Multimedia thì có lẽ thời gian học sẽ kéo dài hơn vì những môn bạn được miễn không nằm trong core units của ngành này. Tuy nhiên, hiện cũng đã có 2 bạn ở đây học major E-Commerce mà vẫn giữ được 12 Advance Standing units. Nói chung việc chọn ngành học và cả môn học tại SCU khá uyển chuyển, các giáo sư sẵn sàng giúp đỡ bạn, quan trọng là bạn biết nói ra những nhu cầu của mình thôi.

2. Khuyết điểm học tại SCU
- Khó kiếm việc làm. Nếu bạn là SV quốc tế, theo luật Úc bạn được làm 20 giờ/tuần. Nhưng tại Lismore khó kiếm việc làm hơn các TP khác. Nếu bạn xin chuyển lên học tại Coffs Harbour (SCU có 3 campus, Lismore, Coffs Harbour và Tweed Gold Coast) thì sẽ dễ kiếm việc làm hơn.
- SCU không nổi tiếng như các trường khác. Lý do: SCU được thành lập năm 93, so với các trường trong Group of Eight có truyền thống lâu đời thì không thể so sánh được. Trường được lập ra để phục vụ cho sinh viên trong vùng North Coast của bang New South Wales và được support từ chính phủ. Đó là lý do tại sao học phí lại rẻ như vậy.

Tạm dừng tại đây, khi nào rảnh viết tiếp. ;)

gamefaqvn
28-04-2005, 19:39
22100 $ ~ 350.000.000 VNĐ

các bác giầu rứa :D mình chắc có mơ cũng chẳng bao h đủ tiên đi du học, thôi thì tự học chứ biết sao

maifren
14-06-2005, 14:04
cho mình hỏi, nếu tớ chỉ học xong nam 1 ở aptech rồi tớ muốn học liên thông luôn thì được không nhỉ. Chỉ vì bây giờ có điều kiện, đợi học xong năm 2 không biết còn hay không

Genji
09-07-2005, 10:26
Mỉnh nghe nói để đi sang đó không những chi phí mà cả Tiếng Anh cũng phải "good" nữa , Các bồ học ở đâu , ntn đề có được cái IELTS 6.5 nộp cho nó vậy , chỉ mình với , mình cũng muốn "study abroad" nữa !

thanhsang2050
12-05-2006, 22:19
Dear bạn Sonnyt, co phai bạn đang học ở trường Scu không? Qua các Trang web của Aptech và VNN mình được biết Scu la trường công lập có chất lượng đào tạo hàng đầu và là một trong 3 trường có chất lượng đào tạo tốt nhất nước Úc mà?

phongtrankt
26-05-2006, 18:37
cai hay là học o scu thì rẻ , nhưng lại khó tìm việc .
scu ko nằm trong top 8 trường đại học của úc .
và nơi trường đại học này tọa lạc là một thị trấn thôi, cho nên buồn dữ lấm .
những ai học aptech thì có thể học ở Swinburn mà , trường này thì học về IT thì tuyệt vời .

thanhsang2050
26-05-2006, 23:01
Theo bạn giữa SCU tại Úc và RMIT tại VN chúng ta nên chọn trường nào & bằng cấp trường nào có giá trị hơn.?

hienthql
03-08-2006, 20:38
hi sinh viên có được làm thêm để kiếm thêm không bạn
thanks

ginnguyen
22-01-2008, 20:27
Chào các bạn! Hiện tại có ai đã học aptech mà liên thông Sang uc đễ lấy bằng cử nhân chưa? Hiện tai mình còn 1 môn nua là kết thúc khóa học o Aptech. Và đang làm giấy tờ đề xin du hoc! Ai đã trai qua giai đoạn này thì chỉ mình làm trình tự thế nào! Thank nhiều!

conank
22-01-2008, 21:41
Mình đang viết dở dang ở đây, nhưng thật không có hứng, không viết tiếp nữa. Mấy ngày nữa siêng tí mới viết tiếp được
http://www.ddth.com/showthread.php?t=22603&highlight=s%E1%BB%B1+th%E1%BA%ADt+Aptech&page=37