PDA

View Full Version : Đêm đang ngủ, máy tính tự khởi động và tự tắt

DONNA_DONNA
20-01-2005, 18:03
Đêm hôm qua không biết tại sao cái máy tính của mình nó lại tự động bật, sau đó lại tự tắt, rồi lại bật và tắt liên tục như vậy khoảng 5 phút thì nó kêu bíp bíp bíp kéo dài, ấn công tắc nguồn cũng không tắt được nó, đành phải rút phích cắm điện

Mình nghi là lỗi RAM, nên đã tháo ra và lau nó thật cẩn thận cả khe cắm lẫn các chân của nó. Cũng vẫn không ăn thua. Bật nó lên được 1 lúc, vào được Windows XP được khoảng 5 phút thì lại tự tắt phụt. Từ đấy mình không vào Win nữa.

Sau đó mình vào CMOS, Load Default, hoặc Load Optimezed đều không ăn thua. Thậm chí ngay cả khi đang ở trong CMOS , máy nó vẫn tự tắt như thường. Mình đã xem kỹ các chế độ của Power Management , tắt hết tất cả các mục trong Wake up, cũng vẫn không ăn thua với nó.
Mình nghĩ có thể do thông tin được lưu trong cái Pin CMOS đấy nên mình đã tháo nó ra. Khi khởi động lại nó đã hiện lên dòng chữ CMOS Checksum Error, nhưng cũng vẫn không ăn thua, máy tính vẫn tự tắt và 1 lúc sau thì tự bật và lặp lại như ban đầu.

Lỗi ở đây mình nghĩ nhẹ nhất là do kẹt cái công tắc nguồn, nặng hơn là do đã hỏng cái BIOS thật sự. Còn kinh khủng nhất là nguồn không ổn định (nhưng khi cắm điện vào, đèn LED của main vẫn có đèn báo sáng) . Hoặc nguyên nhân cuối cùng là do điện ở khu vực đây chập chờn (điều này thì ít khả năng lắm vì các thiết bị điện khác vẫn rất ổn định)

Mình chưa thử cái nguồn khác xem nó thế nào, cũng chưa tháo hẳn RAM ra xem nó có tự tắt ko, cũng chưa kiểm tra kỹ cái nút công tắc nguồn (nhưng khi ấn vào cái nút công tắc để tắt và bật máy thì thấy nó hoạt động rất tốt, có thể do nó hỏng bên trong) .

Nếu bạn nào đã gặp lỗi này như của mình và đã thử các cách trên xin hãy giúp đỡ mình.

Xin chân thành cảm ơn !

Tớ đã kiểm tra lại cái công tắc nguồn của nó, tháo ra được 1 lúc thì vào Win bình thường nhưng khoảng 15 phút sau nó tự khởi động lại, mà nó khởi động cũng rất quy củ (hiện ra màn hình lúc mình ấn nút khởi động lại, cũng hiện lên dòng chữ Saving các chương trình đang chạy, khi khởi động lại cũng không hề ScanDisk). Nó không tự động tắt đột ngột nữa.

Tớ cũng đã tắt tất cả chế độ bảo vệ màn hình và các chế độ tự tắt khác ( những cái chế độ tự tắt này chỉ hoạt động khi mình không di chuột hoặc động đến bàn phím, đằng này tớ vẫn đang thao tác với chuột và bàn phím ).

Sau đó tớ vào DOS bằng đĩa khởi động, được khoảng 5 phút thì nó cũng tự khởi động lại.

Tớ nghĩ là do RAM nên đã thay cái RAM khác nhưng cũng vẫn không ăn thua, khi cắm cái nguồn điện 1 lúc (chưa bật công tắc nguồn) khoảng 5 giây máy tự động bật ( cái công tắc chắc chắn không bị kẹt nữa).

Không hiểu nó bị lỗi gì mà cứ tự khởi động lại như vậy kể cả trong DOS.

Tớ nghĩ có thể cái khe cắm RAM nó bị làm sao đấy chứ nguồn không ổn định thì không có khả năng vì các thiết bị điện khác vẫn ổn định , khu vực đấy điện cũng không bị chập chờn.

Tớ ở Hà Nội, Chip Set của máy đấy là VIA 8601T, nếu phải sửa thì nên đến đâu để sửa. Xin chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của mọi người !

DONNA_DONNA
20-01-2005, 18:09
Tớ đã kiểm tra lại cái công tắc nguồn của nó, tháo ra được 1 lúc thì vào Win bình thường nhưng khoảng 15 phút sau nó tự khởi động lại, mà nó khởi động cũng rất quy củ (hiện ra màn hình lúc mình ấn nút khởi động lại, cũng hiện lên dòng chữ Saving các chương trình đang chạy, khi khởi động lại cũng không hề ScanDisk). Nó không tự động tắt đột ngột nữa.

Tớ cũng đã tắt tất cả chế độ bảo vệ màn hình và các chế độ tự tắt khác ( những cái chế độ tự tắt này chỉ hoạt động khi mình không di chuột hoặc động đến bàn phím, đằng này tớ vẫn đang thao tác với chuột và bàn phím ).

Sau đó tớ vào DOS bằng đĩa khởi động, được khoảng 5 phút thì nó cũng tự khởi động lại.

Tớ nghĩ là do RAM nên đã thay cái RAM khác nhưng cũng vẫn không ăn thua, khi cắm cái nguồn điện 1 lúc (chưa bật công tắc nguồn) khoảng 5 giây máy tự động bật ( cái công tắc chắc chắn không bị kẹt nữa).

Không hiểu nó bị lỗi gì mà cứ tự khởi động lại như vậy kể cả trong DOS.

Tớ nghĩ có thể cái khe cắm RAM nó bị làm sao đấy chứ nguồn không ổn định thì không có khả năng vì các thiết bị điện khác vẫn ổn định , khu vực đấy điện cũng không bị chập chờn.

Tớ ở Hà Nội, Chip Set của máy đấy là VIA 8601T, nếu phải sửa thì nên đến đâu để sửa. Xin chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của mọi người !

nmd1207
21-01-2005, 21:56
tui nghĩ là do main có vấn đề , trước nhà bà chị họ cũng bị tương tự , ở Win hay Dos chạy một lúc là tự khởi động lại , mang đi bảo hành thì bọn nó thay main khác OK

Tietkhanhan
21-01-2005, 22:17
Bạn kiểm tra lại kĩ các đống dây nhợ chưa ?

bathazar
21-01-2005, 22:17
- Sao không thấy bạn kiểm tra FAN chip cho vấn đề vào WIN 5' rồi tắt nhỉ...

- Có thể bị ẩm main... Bạn nên làm khô ráo lại...

- Cuối cùng nếu ko ăn thua... mang ra hàng thôi người ta có dụng cụ tốt hơn...

tFX
22-01-2005, 07:05
>.< Vậy thì trước khi đi ngủ rút điện nguồn ra là nó khỏi bật >.<

phamtiendung
22-01-2005, 12:43
rut day dien thoai o modem ra di

DONNA_DONNA
22-01-2005, 18:45
Híc! không phải là ma ám đâu, điều đấy chỉ xảy ra khi mà mình không cắm nguồn vào mà nó vẫn chạy thôi. He! He !

Sau 3 ngày thử đủ mọi cách , cuối cùng đành cố thử lần cuối cùng với cái công tắc nguồn. Và vận may đã mỉm cười, mặc dù có hơi đau khổ 1 chút. Hic!

Sau 5 phút nó mới tự bật xong rồi tự tắt là do cái công tắc nó bị chập mạch, thành ra nó phóng điện lung tung làm cho mọi thứ cứ như ma ám, biện pháp đơn giản là rút cái dây nguồn ra và đổi cái dây Reset thế vào đấy.

Tớ chưa biết chỗ mua cái công tắc đấy ở đâu,không biết bạn nào đã mua nó rồi, chỉ giúp mình với. Nếu ở trợ Trời thì vào chỗ nào mua ? Tớ ở Hà Nội .

Thanks !

tFX
22-01-2005, 20:20
công tắc gì, nút power í hả, cái đó thì mua lun cái case mới đi....

mancy
23-01-2005, 22:07
Hiện tượng này hồi xưa mình cũng gặp rồi, mình nghĩ chắc do cái nguồn đấy, thử cắm cái nguồn khác vào xem. Nói chung thử vác hẳn một con máy khác về rồi thay thử từng bộ phận, phương pháp loại trừ đi là ra bệnh thôi. Voọc nhiều sẽ càng lên tay thôi.