PDA

View Full Version : Tư vấn máy tính dựng phim

vietkieu123
07-05-2011, 09:41
Mong các bác giúp em, cảm ơn các bac nhiều
Em đang xài em máy tinh có cấu hình là C2D E 8400 , Ram 2g 800, cạc màn hình đểu thui ạ
Em đang muốn nâng cấp nên để dựng phim, dựng vớ vẩn thui ạ, em muốn nhờ các bác tư vấn để nâng cấp, cảm ơn các bác ạ!!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

EM đang xài em máy tính cấu hinh E 8400 ram 2G 800
Nay muốn năng cấp để có thể dựng phim, mong các bác tư vấn
Nếu chip trên ko xài được thì em mong các bác tư vấn case máy khoảng 15T để dựng phim
Mong các bác giúp đỡ em ạ
Thanks các bác nhiều

Baoan_online
07-05-2011, 17:36
Với giá tiền như vậy bạn có thể tham khảo cấu hình này nhé:

CPU: Phenom™ II X6-1055T
Main: GA 890GPA-UD3H
Ram: DDR3 2GB Bus 1333MHz Gskill x2 = 4G
HDD: Samsung 1.0TB 7200 rpm /SATA II (16MB Caches)
VGA: ASUS EAH5750 FORMULA/2DI/1GD5(128bits)
Nguồn: Nguồn HuntKey 500W (LW6500-HDP(Gift-box))
Case: CoolerMaster Elite 310 (Blue/ Silver/ Orange)

Ngoài ra bạn còn được hưởng chính sách bảo hành tốt nhất với:
*** Bảo Hành Miễn Phí Tại Nơi Sử Dụng ***
+> Đổi mới tất cả các sản phẩm nếu bị lỗi trong vòng 30 ngày đầu tiên sau khi mua mà không phải trả thêm bất kỳ khoản lệ phí nào.
+> Đổi sản phẩm thay thế vẫn trong tình trạng tốt, đối với sản phẩm bán ra từ 02 đến 06 tháng nếu bị lỗi.

Chúc bạn chọn được sản phẩm ưng ý :D

Baoan_online
11-05-2011, 08:37
Nếu bạn không thích dùng dòng AMD thì có thể tham khảo cấu hình intel sau nhé:

CPU: Intel® Core™ i5-2500K - Box
Main: MSI P67A-C45 (B3)
Ram: DDR3 4GB Bus 1600MHz Gskill dùng cho máy bàn
VGA: ATI Radeon HD 5670 - 1024 GDDR5 128bits
HDD: Samsung 500GB 7200 rpm /SATAII (16MB Caches)
Nguồn HuntKey 500W (LW6500-HDP(Gift-box))
Case: CoolerMaster ELITE 331

Giá: 15.100.000 VND

vuquyenanh
12-05-2011, 16:59
Gửi bác cấu hình tham khảo bên em

- CPU Intel Core i7 2600 : LGA 1155 Sandy Bridge 3.40 GHz
- ASUS P8H67-V
- VGA ASUS EAH5670/DI/1GD3 (128bits)
- DDR3 Kingston 2x2Gb bus 1333 (PC3-10600) - Box
- Western Digital Caviar Black 500GB SATA 3 (6 Gb/s); 7200 rpm; 32MB Cache
- Nguồn Huntkey APFC HK600 600W
- Case Lucky 303B - 303A Fan sườn 20cm có Led - Full Size

Giá 14,983,424

im_gacon
18-05-2011, 17:12
Thông tin bổ ích! Thanks bác!

cumitham
20-05-2011, 18:50
Nếu bạn muốn chuyên về làm phim thì không nên xài AMD nhé (mình đang xài con Phenom X4 965 BE), rất nhiều site chuyên về benchmark trên mạng khi benchmark phần dựng phim AMD luôn thua Intel cho dù chơi game thì lại nhanh hơn (dĩ nhiên là chỉ nói tới CPU có tốc độ và số core tương đương nhau).

Một lưu ý nữa là bạn nên xác định trước là dùng phần mềm gì, nếu chương trình chỉ hỗ trợ 2 core thì xài con 4 core là phí phạm, tương tự nếu chương trình chỉ hỗ trợ 4 core mà xài con 6 core thì cũng phí phạm luôn.

abstan
21-05-2011, 01:29
Nếu bạn muốn chuyên về làm phim thì không nên xài AMD nhé (mình đang xài con Phenom X4 965 BE), rất nhiều site chuyên về benchmark trên mạng khi benchmark phần dựng phim AMD luôn thua Intel cho dù chơi game thì lại nhanh hơn (dĩ nhiên là chỉ nói tới CPU có tốc độ và số core tương đương nhau).

Một lưu ý nữa là bạn nên xác định trước là dùng phần mềm gì, nếu chương trình chỉ hỗ trợ 2 core thì xài con 4 core là phí phạm, tương tự nếu chương trình chỉ hỗ trợ 4 core mà xài con 6 core thì cũng phí phạm luôn.

Đã ngu cũng đừng nên hung hãn như thế!

vuquyenanh
21-05-2011, 14:44

Bác mắng mạnh quá
Nhưng công ngận là trong tầm giá của X6 thì làm phim hơn ngon

Baoan_online
21-05-2011, 20:55
:D Công nhận là bác abstan dạo này nóng tính quá :D Bác mắng nhè nhẹ thôi bác :D

cumitham
24-05-2011, 12:33

Nếu bạn không đưa được dẫn chứng gì khi nói về người khác thì cũng chỉ chứng tỏ được một điều bạn là kẻ vô học / vô giáo dục khi phát biểu những câu như vậy thôi.

abstan
24-05-2011, 17:11
rất nhiều site chuyên về benchmark trên mạng khi benchmark phần dựng phim AMD luôn thua Intel cho dù chơi game thì lại nhanh hơn

Cho xin 500d bằng chứng để cho mình mở rộng tầm mắt với

(dĩ nhiên là chỉ nói tới CPU có tốc độ và số core tương đương nhau).

Như nhau thì giá cũng như nhau à?Dream Tàu mà đi so với Dream Thái à?

tương tự nếu chương trình chỉ hỗ trợ 4 core mà xài con 6 core thì cũng phí phạm luôn.
Phần mềm nào hỗ trợ 4core mà ko hỗ trợ 6core thế?cho xem bằng chứng cái coi.Trước h tại hạ chỉ biết soft,game hỗ trợ core mà ko hỗ trợ Hyper Threading thôi,ahy là kiến thức tại hạ còn kém quá

Xin được chỉ giáo!

//1 điều nữa là :Đừng có ra vẻ đạo đức hơn người khác,ko biết tư vấn hay tư vấn sai mà người ta mua rồi ko xứng với số tiền bỏ ra thì người ta lại chửi cho

cumitham
24-05-2011, 20:55
- Do bạn không muốn hay không thích tự thân vận động thì đây là 1 dẫn chứng về tốc độ khi render film giữa AMD và Intel:

hxxp://www.hardwaresecrets[dot]com/printpage/Core-i5-vs-Phenom-II-X4-CPU-Review/819

Lưu ý là nhớ đọc kỹ phần conclusions của người ta nhé

- Không biết bạn cố ý hay vô tình không đọc nhưng rõ ràng là bạn bẻ vẹo ý người khác nhé. Ở đây tôi chỉ nói tới AMD và Intel, vậy theo bạn AMD hay Intel là Dream tàu?

- Đơn cử 1 chương trình rất nổi tiếng là PCSX2 (giả lập PS2) chỉ hỗ trợ 2 core, cho dù máy bạn có thêm bao nhiêu core thì tốc độ cũng không cải thiện thêm. Một chương trình nữa là Photoshop CS4 chẳng hạn, chỉ hỗ trợ single quad core. Còn nhiều nữa nhưng bạn tự tìm hiểu đi nhé. Ngoài ra khi render film thì còn tùy theo codec hỗ trợ bao nhiêu core nữa nhé. Các chương trình có thể sử dụng multi threading để tận dụng thêm các core mà nó không hỗ trợ nhưng đó không phải là full utilize all core nhé bạn.

- Tôi chẳng đạo đức gì cả, tôi chỉ cố giúp được cho chủ thớt có cái nhìn tổng quát hơn về cách chọn lựa máy thôi (cho dù tôi có đúng hay sai thì ý của tôi vẫn là ý tốt). Có vẻ bạn mới là người nhạy cảm với vấn đề đạo đức đấy, khi chưa biết người khác là ai, bao nhiêu tuổi đã vào chửi người khác là ngu, cái này tự nghĩ lại đi ha.

abstan
24-05-2011, 23:21
- Không biết bạn cố ý hay vô tình không đọc nhưng rõ ràng là bạn bẻ vẹo ý người khác nhé. Ở đây tôi chỉ nói tới AMD và Intel, vậy theo bạn AMD hay Intel là Dream tàu?

Ko so sánh về giá thì nói cái qué j.1 bộ máy 10 tr nó nhanh hơn 1 máy 8tr thì có ý nghĩa j?lấy VD như thế mà bạn cũng ko biết thì đây cũng vái lạy

Đang hỏi về cái này:

tương tự nếu chương trình chỉ hỗ trợ 4 core mà xài con 6 core thì cũng phí phạm luôn.

thì dẫn ra 1 tràng:

- Đơn cử 1 chương trình rất nổi tiếng là PCSX2 (giả lập PS2) chỉ hỗ trợ 2 core, cho dù máy bạn có thêm bao nhiêu core thì tốc độ cũng không cải thiện thêm. Một chương trình nữa là Photoshop CS4 chẳng hạn, chỉ hỗ trợ single quad core. Còn nhiều nữa nhưng bạn tự tìm hiểu đi nhé. Ngoài ra khi render film thì còn tùy theo codec hỗ trợ bao nhiêu core nữa nhé. Các chương trình có thể sử dụng multi threading để tận dụng thêm các core mà nó không hỗ trợ nhưng đó không phải là full utilize all core nhé bạn.

Singe Quad core là cái quái j?

haizz

----------------------------------------------------------------------------

Core i7 950 có giá hơn 6tr3 render thua AMD X6 1100T giá 5tr khoảng 2,5%:
http://www.anandtech.com/bench/CPU/39

Trong game,core i5 2400 hơn X6 1090 ~10%(Hai con CPU cùng tầm giá:
http://www.anandtech.com/bench/CPU/39

__________________________________________________ ___________________________

@All:AMD vẫn là the best Performance/Prince cho đến khi Sandy Bridge ra đời
Render chủ yếu ăn vào CPU nên sử dụng CPU của AMD để render thì sẽ good hơn Intel trong tầm giá.Ai cũng biết,cùng xung GHZ,cùng số core thì AMD yếu hơn Intel vì 2 thằng công nghệ khác nhau. nhưng bù lại giá của CPU ADM lại rẻ hơn Intel nên mua AMD sẽ kinh tế hơn.trong cùng tầm giá ~ nhau thì AMD render tốt hơn Intel,nhưng chơi game thì cho kém hơn chút xíu

Túm cái váy lại:ít tiền(<15 triệu cho 1 case) thì AMD,còn hơn thì cứ Intel Sandy Bridge mà phang

cumitham
25-05-2011, 12:48
Hehe, thật là mệt với bạn, sau post này thì tôi sẽ không tranh luận gì thêm nữa vì sẽ chẳng đi tới đâu cả. Tuy nhiên có vài điểm tôi muốn nói thêm:

- Tôi nói tới vấn đề benchmark chứ không nói tới vấn đề giá cả (vì chủ thớt đã có sẵn khung giá để mua máy rồi và hoàn toàn có thể tự tham khảo về giá), tự bạn nhảy vào nói giá cả thôi. Khi benchmark tôi chỉ thấy người ta benchmark tốc độ chứ không thấy ai nói benchmark về giá cả bao giờ. Và khi so sánh giữa 2 hãng thì cùng số core và tốc độ tương đương thì mới phản ánh chính xác nhất được hãng nào làm tốt hơn, chứ nếu lấy con Celeron của Intel đem so sánh với Phenom X6 của AMD thì chẳng còn gì để nói.

- Quả thật là cụm từ "single quad core" tôi cũng không dám khẳng định gì, tuy nhiên xem một vài thông tin về Photoshop thì có thấy nhắc tới cụm từ này, bạn cứ lên google mà search cụm từ này nhé. Vấn đề chính khi tôi đề cập tới PCSX2 hay Photoshop chỉ để nói rằng hoàn toàn có việc chương trình chỉ hỗ trợ một số core nhất định mà không hỗ trợ tất cả các core, bạn đã thành công trong việc dùng kính hiển vi soi từng chữ của người khác để tìm ra lỗi mà chỉ trích, tôi chấp nhận thua. Đơn giản là khi tôi viết một chương trình không hỗ trợ threading (chưa nói tới chuyện hỗ trợ full core đúng nghĩa) rồi chạy trên single core và 4 core thì sự khác biệt là không đáng kể vì chương trình của tôi không thể tận dụng được các core còn lại -> 1 core thì 100% usage, các core còn lại thì idle, cho nên tôi mới nói còn tùy chương trình.

- Dẫn chứng trong đường link của bạn làm tôi buồn cười nhất. Không hiểu trang này rating CPU theo tiêu chí nào vì không thấy một dòng nào đề cập tới điều đó, cho nên tôi cứ xem như những cpu nào càng nằm phía trên danh sách thì là rating cao hơn (tôi không khẳng định nhé, không cần phải chọc ngoáy thêm đâu). Nếu bạn chịu khó xổ cái dropdown list trên trang đó rồi chọn "Video Creation and Encoding" rồi xem kết quả giữa i7 950 với AMD X6 1100T mà bạn nói xem con cpu nào nằm trên trong danh sách nhé. Ở đây chủ thớt hỏi về máy dựng phim nhé bạn, đừng có càng lúc càng lạc đề.

Kết luận: cái bạn biết chưa chắc đã đúng, và cái bạn chưa biết hay không biết chưa chắc là không có, vì vậy khi chỉ trích người khác thì cũng nên cân nhắc. Chính vì tôi không dám khẳng định gì nên trong bài viết tôi chỉ dám dùng chữ "nên" (không mang tính áp đặt với người đọc), tuy nhiên ít nhất thì tôi cũng đã có tìm hiểu thông tin trước khi đưa ra ý kiến của mình.

Vậy thôi, chào bạn.

abstan
25-05-2011, 15:31
Hehe, thật là mệt với bạn, sau post này thì tôi sẽ không tranh luận gì thêm nữa vì sẽ chẳng đi tới đâu cả. Tuy nhiên có vài điểm tôi muốn nói thêm:

- Tôi nói tới vấn đề benchmark chứ không nói tới vấn đề giá cả (vì chủ thớt đã có sẵn khung giá để mua máy rồi và hoàn toàn có thể tự tham khảo về giá), tự bạn nhảy vào nói giá cả thôi. Khi benchmark tôi chỉ thấy người ta benchmark tốc độ chứ không thấy ai nói benchmark về giá cả bao giờ. Và khi so sánh giữa 2 hãng thì cùng số core và tốc độ tương đương thì mới phản ánh chính xác nhất được hãng nào làm tốt hơn, chứ nếu lấy con Celeron của Intel đem so sánh với Phenom X6 của AMD thì chẳng còn gì để nói.

Có thằng ngu mới đi mua máy giá 15tr mà hiệu quả làm việc chỉ = 1 máy giá 10 tr.Nói thế mà ko hiểu thì vl quá đấy

- Quả thật là cụm từ "single quad core" tôi cũng không dám khẳng định gì, tuy nhiên xem một vài thông tin về Photoshop thì có thấy nhắc tới cụm từ này, bạn cứ lên google mà search cụm từ này nhé. Vấn đề chính khi tôi đề cập tới PCSX2 hay Photoshop chỉ để nói rằng hoàn toàn có việc chương trình chỉ hỗ trợ một số core nhất định mà không hỗ trợ tất cả các core, bạn đã thành công trong việc dùng kính hiển vi soi từng chữ của người khác để tìm ra lỗi mà chỉ trích, tôi chấp nhận thua. Đơn giản là khi tôi viết một chương trình không hỗ trợ threading (chưa nói tới chuyện hỗ trợ full core đúng nghĩa) rồi chạy trên single core và 4 core thì sự khác biệt là không đáng kể vì chương trình của tôi không thể tận dụng được các core còn lại -> 1 core thì 100% usage, các core còn lại thì idle, cho nên tôi mới nói còn tùy chương trình.

Không biết là gì mà phán cứ như thánh sống ấy.soft,game chỉ hỗ trợ single core và 2 core mà ko hỗ trợ nhiều hơn thì ai chả biết.đang hỏi hỗ trợ 4 core mà ko hỗ trợ 6 core kia kìa.đem cái phần mềm chỉ hỗ trợ 1,2 core mà suy ra 4 >> 6 core thì bạn siêu thật

- Dẫn chứng trong đường link của bạn làm tôi buồn cười nhất. Không hiểu trang này rating CPU theo tiêu chí nào vì không thấy một dòng nào đề cập tới điều đó, cho nên tôi cứ xem như những cpu nào càng nằm phía trên danh sách thì là rating cao hơn (tôi không khẳng định nhé, không cần phải chọc ngoáy thêm đâu). Nếu bạn chịu khó xổ cái dropdown list trên trang đó rồi chọn "Video Creation and Encoding" rồi xem kết quả giữa i7 950 với AMD X6 1100T mà bạn nói xem con cpu nào nằm trên trong danh sách nhé. Ở đây chủ thớt hỏi về máy dựng phim nhé bạn, đừng có càng lúc càng lạc đề.

Nhìn thấy bảng so sánh mà cũng ko biết chắc chưa bao bik đồ thị là gì càng ko biết xem review.làm ơn xem hết đi,nếu biết toán cấp 1 thì tính tổng thể đi rồi hãy phán.Dựng phim bao gồm Cread,encode và Render VIDEO... đấy

Kết luận: cái bạn biết chưa chắc đã đúng, và cái bạn chưa biết hay không biết chưa chắc là không có, vì vậy khi chỉ trích người khác thì cũng nên cân nhắc. Chính vì tôi không dám khẳng định gì nên trong bài viết tôi chỉ dám dùng chữ "nên" (không mang tính áp đặt với người đọc), tuy nhiên ít nhất thì tôi cũng đã có tìm hiểu thông tin trước khi đưa ra ý kiến của mình.

Kiến thức là vô tận,vậy nên ko có bằng chứng thì đừng có phán như thánh sống!

Vậy thôi, chào bạn.
Tạm biệt,hẹn gặp lại và lần sau bớt nguy hiểm nhé

............................................

tuantute
01-07-2011, 11:24
Ông ẻm bên này hổ báo quá. Với những đồng chí như thế kia thì nói từ từ người ta sẽ hiểu ra. Cứ nói giọng như chú mày thì có hiểu thì người ta cũng ...éo thèm hiểu đâu... =))

abstan
01-07-2011, 22:21
@tuantute123: 2 nơj khác nhau hoàn toàn :1 nơj toàn cao thủ còn 1 nơj toàn sjêu nhân =))

emperor666
02-07-2011, 12:34
Toàn kiến thức cao siêu mình thật hạnh phúc vì đc biết

toinayangi
26-07-2011, 17:14
các phần mềm làm phim cần cấu hình khủng nên là nên chọn cái nào ngon ngon vào tý bạn à