PDA

View Full Version : Username và pass của user trong Oracle

dannguyen
19-01-2005, 07:40
Tui phải manage một cái server mà đã có Oracle install rồi... Tui vẫn sử dụng cái Client Manager Console để log in bằng username và pass được cho từ người admin trứơc đó...

Cách đây một tuần, tui dùng username và pass đó log in không được nữa... cái server nó chỉ nói là connection cannot be established... Tui không biết phải làm sao hết.. Rất nhiều database được tạo bằng Oracle và có nhiều cái tui phải đổi cái structure của nó...

Có ai biết cách nào sửa lại cái connection của Oracle để có thể connect bằng client machine không. Hơn nữa, làm sao để mà thay đổi username và password của Oracle bi giờ ???

Mong được giúp đỡ...

yedc2001
20-01-2005, 18:32
Tui phải manage một cái server mà đã có Oracle install rồi... Tui vẫn sử dụng cái Client Manager Console để log in bằng username và pass được cho từ người admin trứơc đó...

Cách đây một tuần, tui dùng username và pass đó log in không được nữa... cái server nó chỉ nói là connection cannot be established... Tui không biết phải làm sao hết.. Rất nhiều database được tạo bằng Oracle và có nhiều cái tui phải đổi cái structure của nó...

Có ai biết cách nào sửa lại cái connection của Oracle để có thể connect bằng client machine không. Hơn nữa, làm sao để mà thay đổi username và password của Oracle bi giờ ???

Mong được giúp đỡ...

Dùng Orapwd.exe de thay password
D:\oracle\ora92\bin\orapwd.exe file=D:\oracle\ora92\database\PWDCAA.ora password=change_on_install
sau đó alter user đễ thay password

ti_sun
24-01-2005, 13:12
Nếu bạn có thể connect vào máy cài Oracle DataBase, bạn có thể dùng hàm oradim để đặt lại password của user sys thông qua màn hình command:
1. Start > Run > gõ cmd
2. Gõ: oradim > nhấn Enter. Xem cấu trúc tham số -NEW sẽ thấy cách lấy password của user sys. (-NEW -SID sid .... )
Chúc thành công.

gotobed
04-02-2005, 15:50
Có ai biết cách nào sửa lại cái connection của Oracle để có thể connect bằng client machine không.

để kết nối từ máy client bằng enterprise manager console đến một server Ora, bác cần phải có tập tin tnsname.ora nằm trên máy client trong thư mục ora92\network\ADMIN chứa thông tin liên kết đến máy chủ. ngoài ra, bác kiểm tra lại trên máy chủ ora dịch vụ listener có chạy không. và dịch vụ đó có chạy đúng cổng mà bác định kết nối đến từ máy client không.
thông thường tnsname.ora như sau:
[name] =
(DESCRIPTION =
(ADDRESS_LIST =
(ADDRESS = (PROTOCOL = TCP)(HOST = [machine_name/ip_add of server])(PORT = 1521))
)
(CONNECT_DATA =
(SERVICE_NAME = instance_name)
)
)

dannguyen
24-02-2005, 02:02
Mình đã thử hết tất cả các cách của các bạn nhưng chưa có cách nào làm được, có thể mình làm không đúng.. mình thay file Orapwd.exe , nhưng khi run file đó thì chỉ hiện lên command prompt rồi tự động close command prompt, không cho làm gì hết...

Mình run oradim trong command prompt, nhưng lại không hiểu cấu trúc của tham số -NEW... mình đã thử tất cả các structure của -NEW nhưng đều bị nói là invalid command...

Mong được giúp đỡ... có cách nào để biết Oracle đang được client manament console connect không.. tại vì mình đã từng connect được bằng username và password nhưng mấy tuần gần đây thì không connect được nữa...

yedc2001
24-02-2005, 17:34
Mình đã thử hết tất cả các cách của các bạn nhưng chưa có cách nào làm được, có thể mình làm không đúng.. mình thay file Orapwd.exe , nhưng khi run file đó thì chỉ hiện lên command prompt rồi tự động close command prompt, không cho làm gì hết...

Mình run oradim trong command prompt, nhưng lại không hiểu cấu trúc của tham số -NEW... mình đã thử tất cả các structure của -NEW nhưng đều bị nói là invalid command...

Mong được giúp đỡ... có cách nào để biết Oracle đang được client manament console connect không.. tại vì mình đã từng connect được bằng username và password nhưng mấy tuần gần đây thì không connect được nữa...
1 - thư coi database có chạy không : tnsping "Nom alias trong tnsnames.ora"
2 - Nếu OK thi cho mình biết error khi bạn connect.

quanlh
25-02-2005, 10:42
Tui không nghĩ là đổi password của Oracle lại đơn giản thế đâu, dễ thế thì Oracle phá sản lâu rồi.Tui cần hỏi lại cậu một số vấn đề rồi mới trả lời được.

1. Trên máy có SQL Plus không ?
2. Mật khẩu bị mất là của user nào, chỉ là của user bình thường hay là của sys, system ?
3. Mật khẩu của 1 trong 2 user admin là sys, system có còn vào được không ?
4. Khi kết nối không được, thì máy thông báo lỗi gì, nhớ là cái mã lỗi, ORA***xx, gửi cho tôi cái mã lỗi đó

Phải biết như vậy mới có hướng xử lý tiếp được.

xbacala
22-03-2005, 12:02
Bạn có thể dùng bất cứ username/pwd nào để login vào Oracle với chế độ SYSDBA nếu như bạn đang login vào local Server administrator user. Còn nếu muốn login từ xa ở chế độ này thì phải thiết lập password file và remote login enabled.

Xem thêm trong security của Oracle.