PDA

View Full Version : Microsoft Access Project

bonmat
18-01-2005, 09:51
Chắc các bạn đã từng dùng qua Access, và chắc có không ít bạn "chê" Accesss thế này, thế nọ như khả năng bảo mật kém, giới hạn số lượng record...Nếu thế, bạn có bao giờ nghĩ kết hợp giữa Access và SQL Server chưa? Microsoft đã nghĩ tới điều đó, và thế là ở Access 2000 ta đã có thể làm được điều này.

Bạn đã từng viết VB6, ngay từ những ngày đầu chập chững, chắc các bạn đã dùng Bound Control để lập trình. Vì thế chắc các bạn đã quen với hộp thoại Data Link properties. Access project cũng có điều đó. Việc tạo form trong Access project rất nhanh, ngoài ra chúng ta còn có thể thực thi các store procedure của SQL Server... Và chúng ta có thể tạo ra 1 Application nhanh chóng và an toàn bằng Access project

Nhưng nói như thế không phải Access project không có nhược đểm :evil: . Theo mình, việc control các event trong Access là khó khăn cho người mới lập trình. Việc hư hỏng file Access là điều thường xuyên xảy ra (nhất là khi import form, report...)và mình đã từng toát mồ hôi hột vì điều này :bawling: .

Mình lập Thread này ra, hi vọng nhận được sự góp ý, bàn luận của những ai đã, đang và sẽ dùng Access project. :tongue:

enemykill
21-01-2005, 06:44
Hi các nhà trọc đầu :-)

Các nhà lập trình thường chê access, xem access như một món đồ chơi. Đúng thế vì nó rất là dễ.

Nhưng theo kinh nghiệm của tôi, access không hẳng thế vì nó là một database application "để bàn" rất mạnh, nếu như bạn biết thiết kế đúng và phù hợp với nhu cầu công việc.

Các nhà cao!

Không ai đem access ra viết một chương trình quả lý kho có nhiều mối quan hệ phức tạp. Nhưng dùng MSACESS thể hiện một bảng report, quản lý công việc, quản lý hồ sơ..... quản lý nhiều thứ......Nếu các nhà cao biết quản lý các table làm sao cho hiệu quả mà thui. Ở msacces mà không những msacces kể cả SQl mối quan hệ các table rất là quan trọng và được liệt kê là thành phần quan trọng nhất trong database, các thứ các cũng quan trọng, nhưng có lẽ là system analysis là khó nhất.

Kinh nghiệm của đệ tử.

- Msaccess dể bị hỏng do đó, backup thườn xuyên nên để link table.
- Dùng Msaccess hổ trợ công việc của mình với một application của công ty.

Tớ làm công ty khá lớn dùng SAP application. Cho dù một application hay cở nào cũng có chổ mình cần phải thu thập các data từ trong đó, do đó msaccess là một application vô cùng hay vì nó xây dựng rất nhanh đáp ứng nhu cầu này,

- Nếu biết msaccess thì sẽ học những các database khác dễ dàng hơn vì nó là nền tảng của database.

Msaccess có thể tạo form lồng cấp tới năm cấp (theo dạng datasheet) hay nhiều hơn mà ở vb không có mà có bạn phải mua component nhét vào và viết code dài thòng lòng, ở msaccess điều này không cần chỉ cần bạn khéo léo là được.

Một ít ý kiến góp chung

Sát thủ

paulsteigel
21-01-2005, 16:07
Vâng, rất đồng ý với bạn bốn mắt về ý kiến của bạn, mặc dù mình không phải là dân tin học chính gốc song rõ ràng Access đã hớp hồn tôi từ độ tháng 8 năm 2003 khi bắt đầu dính dáng đến Access. Và giờ tôi không bỏ được Access mà đi, thậm chí còn cố đưa các ứng dụng từ VB khác vào Access.
Quả thật, với cấp độ doanh nghiệp vừa và nhỏ, các ứng dụng về Access hoàn toàn đáp ứng được yêu cầu công việc, thậm chí giúp bạn không biết bao nhiêu là việc.
Hiện tại tôi đã hoàn thành được 4 sản phẩm dùng Access và sau mỗi sản phẩm tôi lại thấy cái anh Access sao mà mạnh thế, chỉ cần bạn chú ý đến các nhược điểm của nó một chút thôi - là sẽ không bao giờ sao cả.
Tôi có một số ví dụ thấy cũng hay (ít nhất là trong quan điểm của tôi), nếu các bạn thích thì mail cho tôi nhé, tôi sẽ gửi các ví dụ đó cho.
À mà tôi không phải là dân chuyên nghiệp làm coder nên viết code lem nhem lắm.
Thư của tôi là ngocdd@itprog.gov.vn
P/S: Các ví dụ của tôi liên quan đến việc đưa các điều khiển ngoại tuyến vào Access/ như Flexgrid, treeview
Ngoài ra có một số thủ tục hữu dụng để refresh link, liên kết cơ sở dữ liệu ....
Hy vọng sẽ giúp ích được các bạn quan tâm.
Nay Kính thư

bonmat
21-01-2005, 16:38
Vâng, rất đồng ý với bạn bốn mắt về ý kiến của bạn, mặc dù mình không phải là dân tin học chính gốc song rõ ràng Access đã hớp hồn tôi từ độ tháng 8 năm 2003 khi bắt đầu dính dáng đến Access. Và giờ tôi không bỏ được Access mà đi, thậm chí còn cố đưa các ứng dụng từ VB khác vào Access.
Quả thật, với cấp độ doanh nghiệp vừa và nhỏ, các ứng dụng về Access hoàn toàn đáp ứng được yêu cầu công việc, thậm chí giúp bạn không biết bao nhiêu là việc.
Hiện tại tôi đã hoàn thành được 4 sản phẩm dùng Access và sau mỗi sản phẩm tôi lại thấy cái anh Access sao mà mạnh thế, chỉ cần bạn chú ý đến các nhược điểm của nó một chút thôi - là sẽ không bao giờ sao cả.
Tôi có một số ví dụ thấy cũng hay (ít nhất là trong quan điểm của tôi), nếu các bạn thích thì mail cho tôi nhé, tôi sẽ gửi các ví dụ đó cho.
À mà tôi không phải là dân chuyên nghiệp làm coder nên viết code lem nhem lắm.
Thư của tôi là ngocdd@itprog.gov.vn
P/S: Các ví dụ của tôi liên quan đến việc đưa các điều khiển ngoại tuyến vào Access/ như Flexgrid, treeview
Ngoài ra có một số thủ tục hữu dụng để refresh link, liên kết cơ sở dữ liệu ....
Hy vọng sẽ giúp ích được các bạn quan tâm.
Nay Kính thư

Cám ơn bạn paulsteigel đãcó cùng quan điểm với mình. Thú thật, nhiều lúc mình rất bực mình khi gặp nhiều khách hàng đặt viết những ứng dụng vừa và nhỏ mà nghe nói đến Access thị lại chê. :boxing:

Nhưng mà mình không trách họ được, ngay từ những ngày đầu mình cũng có mộtsố ngộ nhận như thế. Nhưng càng làm Access mình cành thấy nó phù hợp với các ứng dụng vừa và nhỏ. Access tạo form, report cực kì nhanh. Còn nếu nói khả năng bảo mật hay giơí hạn số lượng record àh? Điều này đã có SQL Server lo rồi. Kể cả việc gọi các Store...cũng có SQL Server thực hiện mà.

và cũng đúng như bạn paulsteigel nói. Điều tệ nhất của Access là rất dễ bị hỏng file. Và nếu ta không backup thi ôi thôi :emlaugh:

satthuhuydiet
21-01-2005, 16:41
Cám ơn bạn paulsteigel đãcó cùng quan điểm với mình. Thú thật, nhiều lúc mình rất bực mình khi gặp nhiều khách hàng đặt viết những ứng dụng vừa và nhỏ mà nghe nói đến Access thị lại chê.

Nhưng mà mình không trách họ được, ngay từ những ngày đầu mình cũng có mộtsố ngộ nhận như thế. Nhưng càng làm Access mình cành thấy nó phù hợp với các ứng dụng vừa và nhỏ. Access tạo form, report cực kì nhanh. Còn nếu nói khả năng bảo mật hay giơí hạn số lượng record àh? Điều này đã có SQL Server lo rồi. Kể cả việc gọi các Store...cũng có SQL Server thực hiện mà.

và cũng đúng như bạn paulsteigel nói. Điều tệ nhất của Access là rất dễ bị hỏng file. Và nếu ta không backup thi ôi thôi
Access bây giờ ai nghe củng chê cả, vừa không secur vừa giới hạn đủ thứ, tốt nhất sài SQLserver hoặc nhỏ hơn là thằng mysql hê hê

paulsteigel
21-01-2005, 23:19
Bạn sát thủ ời ời!!!
Nhưng tớ muốn hỏi một chút, cái mà bạn gọi là bảo mật ở đây là bảo mật Data hay là bảo mật mã nguồn nhỉ...
(Về cả 2 mặt này, thì chúng ta đều phải thấy là, chẳng có cái gì là tuyệt đối cả, và vấn đề là chúng ta cần làm gì và cần bảo vệ gì mới là quan trọng. Tôi thì khác, luôn mong muốn chia sẻ những gì mình biết với người khác, vậy thì tôi sẽ không cần bảo mật mã nguồn, có chăng tôi sẽ chỉ chống việc mày mò quá đáng của người dùng đối với ứng dụng để tránh hỏng hóc mà thôi. Về bảo mật dữ liệu, thì bạn có thể thấy, bản thân Access là một nền tảng khai thác cơ sở dữ liệu, nó cũng có những giới hạn tối thiểu về bảo mật, trong trường hợp nó sử dụng các kết nối với SQL Server, MySSQL, thì bảo mật ở đây phụ thuộc cái nào nhỉ...).
Tôi thấy Mỗi thứ có một cái hay riêng, tôi thừa nhận là Access có nhiều giới hạn, ví dụ về độ tương thích các phiên bản... độ ổn định... nhưng mình chỉ lấy ví dụ này thì đủ thấy là việc lựa chọn Access hay VB hoặc gì gì đó khác nhau thế nào nhé.
Tôi cần làm các ứng dụng và các ứng dụng này dùng cho nhân dân ở tận cấp cơ sở (ví dụ Sơn la, Điện biên...) họ có sẵn Office, biết dùng đĩa mềm, nhưng cài đặt là cả vấn đề đối với họm đồng thời họ cần phải mang sao chép dữ liệu để trình diễn thường xuyên.... một ứng dụng Access 500 K và 200 K dữ liệu là quá ổn ....(nói về tính năng động thì Access là một công cụ tốt so với số hiếm những công cụ lập trình hướng đối tượng hiện nay - đa phần chúng đều quá phức tạp đối với các newbie như tôi và nhiều người khác....)
Ta thậm chí có thể coi Access như một ứng dụng độc lập trong đó tích hợp tất cả các khả năng liên kết với các dạng CSDL hiện tại, từ DAO, RDO, ADODB, SQL, DSN, Jet ISAM.....
Thực ra tôi nghĩ là topic này không nhằm mục đích quảng cáo cho Microsoft mà chỉ nhằm đề xuất ra một cách tiếp cận mới cho công việc của chúng ta mà thôi (không phải ai cũng biết viết Code song bảo họ thiết kế form với trợ giúp của AcMain Wizard, thì chắc chắn nhiều người biết.... Tiện dụng quá đúng không.
Cứ làm sao mà nó phục vụ tốt công việc ta là được, chẳng cần cao siêu làm gì.
Thế nhỉ, cần mổ gà thì không cần phải vào vác dao mổ trâu...

cyber5000
22-01-2005, 00:10
Tôi đồng ý với các bạn là access phù hợp với các ứng dụng vừa và nhỏ và dành cho dân không chuyên viết hoặc mới wen với lập trình viết.
Con với các csdl lớn thì nó ko thể địch lại nổi rồi.

bonmat
22-01-2005, 10:26
Mình cũng không muốn quảng cáo cho Microsoft Access nhưng mình muốn nói rằng: cũng không hẳn là Access chỉ dành cho dân không chuyên hoặc CSDl nhỏ. Vì nếu bạn dùng Access project thì CSDL đã có SQL server lo rồi. Còn nếu bạn muốn bảo mật code, bạn có thể biên dịch từ adp sang ade. Khi đó người ngoài sẽ không thể design form, report...Nhưng không biết có chương trình biên dịch ngược không nữa, mình chưa thấy hoặc có lẽ kiến thức mình còn hạn chế. Mong các bạn chỉ giáo.

enemykill
22-01-2005, 10:29
Bạn sát thủ ời ời!!!
Nhưng tớ muốn hỏi một chút, cái mà bạn gọi là bảo mật ở đây là bảo mật Data hay là bảo mật mã nguồn nhỉ...
(Về cả 2 mặt này, thì chúng ta đều phải thấy là, chẳng có cái gì là tuyệt đối cả, và vấn đề là chúng ta cần làm gì và cần bảo vệ gì mới là quan trọng. Tôi thì khác, luôn mong muốn chia sẻ những gì mình biết với người khác, vậy thì tôi sẽ không cần bảo mật mã nguồn, có chăng tôi sẽ chỉ chống việc mày mò quá đáng của người dùng đối với ứng dụng để tránh hỏng hóc mà thôi. Về bảo mật dữ liệu, thì bạn có thể thấy, bản thân Access là một nền tảng khai thác cơ sở dữ liệu, nó cũng có những giới hạn tối thiểu về bảo mật, trong trường hợp nó sử dụng các kết nối với SQL Server, MySSQL, thì bảo mật ở đây phụ thuộc cái nào nhỉ...).
Tôi thấy Mỗi thứ có một cái hay riêng, tôi thừa nhận là Access có nhiều giới hạn, ví dụ về độ tương thích các phiên bản... độ ổn định... nhưng mình chỉ lấy ví dụ này thì đủ thấy là việc lựa chọn Access hay VB hoặc gì gì đó khác nhau thế nào nhé.
Tôi cần làm các ứng dụng và các ứng dụng này dùng cho nhân dân ở tận cấp cơ sở (ví dụ Sơn la, Điện biên...) họ có sẵn Office, biết dùng đĩa mềm, nhưng cài đặt là cả vấn đề đối với họm đồng thời họ cần phải mang sao chép dữ liệu để trình diễn thường xuyên.... một ứng dụng Access 500 K và 200 K dữ liệu là quá ổn ....(nói về tính năng động thì Access là một công cụ tốt so với số hiếm những công cụ lập trình hướng đối tượng hiện nay - đa phần chúng đều quá phức tạp đối với các newbie như tôi và nhiều người khác....)
Ta thậm chí có thể coi Access như một ứng dụng độc lập trong đó tích hợp tất cả các khả năng liên kết với các dạng CSDL hiện tại, từ DAO, RDO, ADODB, SQL, DSN, Jet ISAM.....
Thực ra tôi nghĩ là topic này không nhằm mục đích quảng cáo cho Microsoft mà chỉ nhằm đề xuất ra một cách tiếp cận mới cho công việc của chúng ta mà thôi (không phải ai cũng biết viết Code song bảo họ thiết kế form với trợ giúp của AcMain Wizard, thì chắc chắn nhiều người biết.... Tiện dụng quá đúng không.
Cứ làm sao mà nó phục vụ tốt công việc ta là được, chẳng cần cao siêu làm gì.
Thế nhỉ, cần mổ gà thì không cần phải vào vác dao mổ trâu...

Bảo mật thì các nhà cao phải nghĩ tới web programming kia. Chứ dữ liệu ở trong công ty ít người nào đụng tới lắm (kinh nghiệm bản thân), vì việc người nào nấy lo mà hơi đâu đi lấy dữ liệu của người khác chứ.

Bảo mật dữ liệu gỏ password xong,
Bảo mật mã nguồn thi MDE.

Hai cái này của Microsoft đưa ra mà, mấy chương trình bẻ pass tớ thấy không hiệu quả cho lắm.

MSaccess chậm hơn so với VB, form load chậm hơn, kết nối chậm hơn, do đó tùy theo kinh nghiệm design và coding của mỗi người và điều quan trọng nhất làm cái thứ lớn thì làm ơn học cái lớn như ORACLE hay SQL chẳng hạng.....ý tớ nói là kiếm việc đó mừ.

Có việc làm có tiền mọi thứ đều OK

OK???

bonmat
22-01-2005, 10:50

MSaccess chậm hơn so với VB, form load chậm hơn, kết nối chậm hơn, do đó tùy theo kinh nghiệm design và coding của mỗi người và điều quan trọng nhất làm cái thứ lớn thì làm ơn học cái lớn như ORACLE hay SQL chẳng hạng.....ý tớ nói là kiếm việc đó mừ.

Đúng là miễn có tiền là được. Đâu cần phải viết đao to búa lớn cho những ứng dụng nhỏ. Làm nhanh để có tiền nhanh, dẫn anh em đi nhậu, dẫn em út đi chơi chứ. Vùi đầu vào coding "to lớn" quá rồi em út chia tay ah :lick:

enemykill
20-02-2005, 08:48
Thử xem đây có phải pro hay không
Nick name BIENSANGMAI

http://diendan.vietnamnet.vn/message_view.asp?forumid=113&msgid=20041206094141538553&page=1

access tuyệt vời, vb làm cái report này hơi bị khó đấy, nhưng với access chuyện nhỏ, không có một "giọt" code nào trong "DYNAMIC REPORT"
BYE

paulsteigel
21-02-2005, 08:23
Tớ có một vài ví dụ dùng Access mình làm trong các dự án trước.
Hiện tại tớ đang làm các ví dụ nhỏ cho một số người bạn, tiện đây tớ post lên 3 ví dụ để nếu ai có nhu cầu thì tham khảo.
Cái này của tớ tập trung vào hướng dẫn cách làm commandbar sao cho tiện dụng, đồng thời cũng tương tự như là quản lý cấp quyền một cách bán chuyên nghiệp cho các thanh niên mới bắt đầu với accss.
http://sfdp.myip.us/Access
Các bạn vào thư mục Access nhé.
Mình làm một cái share file ở nhà để tiện dụng.

enemykill
21-02-2005, 11:11
Tớ có một vài ví dụ dùng Access mình làm trong các dự án trước.
Hiện tại tớ đang làm các ví dụ nhỏ cho một số người bạn, tiện đây tớ post lên 3 ví dụ để nếu ai có nhu cầu thì tham khảo.
Cái này của tớ tập trung vào hướng dẫn cách làm commandbar sao cho tiện dụng, đồng thời cũng tương tự như là quản lý cấp quyền một cách bán chuyên nghiệp cho các thanh niên mới bắt đầu với accss.
http://sfdp.myip.us/Access
Các bạn vào thư mục Access nhé.
Mình làm một cái share file ở nhà để tiện dụng.
---------------------

EXCEL CỦA BÁC HAY ĐẤY.....
THANKS MAN

jony123456
14-05-2008, 22:39
Chào cả nhà!
em có 1 bài tập thế này mong ca nhà giúp đỡ:
Bài 1:
Tạo các Form va Event procedure, hay cac hàm cần thiết sao cho hiện được những hộp hội thoại theo ý mình.có tiêng việt mà không phụ thuộc vào môi trường Win down.

-----------------------------------------------------------------
Vietnam Tours (http://vietlandexplore.com)
Vietnam Travel (http://www.vietnamtravelchannel.com)

phatnq2003
15-05-2008, 12:34
Lâu lâu mới thấy có người lưu tâm đến Access nói chung và Access Project nói riêng.

Nói gì thì nói cái Access này nếu không cần phải rườm rà thì nó là cái mà chúng ta có thể sử dụng một cách thật sự hiệu quả trong công việc hàng ngày của mình, thậm chí có thể "bán" nữa.

Chỉ xin lưu ý một chút (theo kinh nghiệm bản thân):
Nếu bạn xài Access Project thì kết nối CSDL với SQL Server là kết nối tĩnh, nghĩa là khi đã connect là cái connect đó sẽ duy trì cho đến khi bạn thoát ứng dụng Access (không như ở .NET chẳng hạn, connect xong, làm xong cái gì đó rồi là tự động disconnect). Do vậy nếu mà bạn cho kha khá em sử dụng ứng dụng trong hệ thống thì cái server của bạn phải chuẩn đấy, nếu không thì có ngày nó sẽ bị treo.

danhquyen
17-07-2009, 14:18
Hi các nhà trọc đầu :-)

Các nhà lập trình thường chê access, xem access như một món đồ chơi. Đúng thế vì nó rất là dễ.

Nhưng theo kinh nghiệm của tôi, access không hẳng thế vì nó là một database application "để bàn" rất mạnh, nếu như bạn biết thiết kế đúng và phù hợp với nhu cầu công việc.

Các nhà cao!

Không ai đem access ra viết một chương trình quả lý kho có nhiều mối quan hệ phức tạp. Nhưng dùng MSACESS thể hiện một bảng report, quản lý công việc, quản lý hồ sơ..... quản lý nhiều thứ......Nếu các nhà cao biết quản lý các table làm sao cho hiệu quả mà thui. Ở msacces mà không những msacces kể cả SQl mối quan hệ các table rất là quan trọng và được liệt kê là thành phần quan trọng nhất trong database, các thứ các cũng quan trọng, nhưng có lẽ là system analysis là khó nhất.

Kinh nghiệm của đệ tử.

- Msaccess dể bị hỏng do đó, backup thườn xuyên nên để link table.
- Dùng Msaccess hổ trợ công việc của mình với một application của công ty.

Tớ làm công ty khá lớn dùng SAP application. Cho dù một application hay cở nào cũng có chổ mình cần phải thu thập các data từ trong đó, do đó msaccess là một application vô cùng hay vì nó xây dựng rất nhanh đáp ứng nhu cầu này,

- Nếu biết msaccess thì sẽ học những các database khác dễ dàng hơn vì nó là nền tảng của database.

Msaccess có thể tạo form lồng cấp tới năm cấp (theo dạng datasheet) hay nhiều hơn mà ở vb không có mà có bạn phải mua component nhét vào và viết code dài thòng lòng, ở msaccess điều này không cần chỉ cần bạn khéo léo là được.

Một ít ý kiến góp chung

Sát thủ
Chào bạn, bạn đã từng dùng Access kết nối với SAP vậy bạn có thể chỉ cho mình cách link với database của SAP nếu bạn có component cũng được. Cám ơn bạn rất nhiều:
email: danhquyen@gmail.com

htanhvu
03-08-2009, 16:29
Các pro là người đã từng làm trên SQL Server và Access? Vậy giúp mình với. Mình không biết các truyền tham số cho procedure làm dữ liệu cho report khi mở report đó. Mong các pro có thể giúp.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Mình đã giải quyết được vấn đề. Mình sử dụng view rồi truyền tham số lọc bằng where khi gọi report ra. Tuy nhiên, đây không phải là giải pháp căn cơ. Vẫn rất mong bạn nào biết cách truyền tham số cho procedure trong code VBA chỉ giúp. Chân thành cám ơn.

Loveblue
14-08-2009, 13:47
À, mình cũng có sử dụng Access project này. Ban đầu thì cũng rất thích vì tốc độ xử lý so với Access thường khỏang 5-7 lần trên dữ liệu số lớn (>1 triệu record). Nhưng khi cho >4 user sử dụng thì Server ì ạch rất đáng thương.
Hiện tại mình bỏ hẳn không dùng nó nữa mà chuyển sang dùng Access (.mdb) kết nối với SQL server thông qua ODBC. Access với mình như là một công cụ lập trình hỗ nhập liệu, quản lý, làm report hiệu quả.