PDA

View Full Version : Help me!!!!

hocphp
14-01-2005, 06:00
minh moi chuyen sang hoc family C ,xin hoi nhung anh em da tung lap trinh ve C chi giao cho minh may' dieu` dang thac mac'
minh muon hoi la`:bay gio minh moi hoc C,co' the noi la` chua co chut kinh nghiem nao ve lap trinh C ca,minh muon hoc C#va nhung~ ung' dung cua no' ngay duoc ko hay la phai len hoc elementary programming C truoc thi moi chuyen sang C##

coldsteel
14-01-2005, 22:28
Nếu bạn muốn học C# ngay thì cũng không có vấn đề gì cả. Bởi vì nếu bạn chưa biết gì về C/C++ lẫn C# thì học cái nào với bạn cũng là mới cả.

Vấn đề bạn hỏi thật ra vừa khó trả lời vừa dễ trả lời, nếu xét theo các khía cạnh khác nhau:

- C/C++ là 1 trong một số rất ít ngôn ngữ lập trình cơ bản và chuẩn mà các lập trình viên chuyên nghiệp đều cần biết. Nó không phụ thuộc OS, Windows hay Unix, Linux đều có thể lập trình C được. Nếu bạn đi theo ngành lập trình (để đi làm kiếm tiền) và có ý định làm việc trên các platform khác Windows thì học C/C++ trước. C/C++ khó hơn C# ở khía cạnh "con trỏ": C# không có, do đó đỡ làm nhức đầu lập trình viên.

- C# là ngôn ngữ rất mạnh vừa được MS phát triển gần đây và hiện giờ là ngôn ngữ được MS dồn rất nhiều tiền của và công sức hỗ trợ và phát triển tiếp. Tương lai của ngôn ngữ LT trên Windows là C# này đây, chứ không phải là VB, Delphi , VB.NET, hay cả VC và VC.NET. Vì là ngôn ngữ mới nên nó tổng hợp được rất nhiều tính năng ưu việt mà các ngôn ngữ khác đã có lẫn còn thiếu. Nói chung C# is very good! Nếu bạn chỉ quan tâm đến lập trình trên Win thì học C#. Những gì C/C++ làm được chắc hẳn C# cũng làm được, ngược lại thì ... mình không biết :D.

Chúc bạn chọn được ngôn ngữ ưng ý.

hocphp
15-01-2005, 01:08
rất cảm ơn bạn đã trả lời câu hỏi màmình đang băn khoan khi lựa chọn progamming language ,mình hiện giờ mới học ở aptech FTP,mới bước vào nghề lập trình elementary
và đương nhiên nó sẽ là nghề kiếm sống của mình sau này,câu trả lời của bạn mình đã hiểu rồi
cảm ơn bạn nhiều