PDA

View Full Version : [DIS] OpenGL?

Mach2
12-11-2002, 22:07
Hi, trên này có ai thích OpenGL ko vậy?

Mach2
14-11-2002, 07:40
Hic, sao hông ai trả lời hết vậy? Chả lẻ hông có người nào mê đồ họa è?

Zero
14-11-2002, 12:11
Ủa mê đồ hoạ là phải trả lời bạn hả ? phải biết Open GL ? về Open Gl bạn nên hỏi Crazy Babe ấy.

Mach2
14-11-2002, 16:28
Tôi biết CrazyBabe rành OpenGL nhưng mà hình như cậu ta cũng bận lắm đâu có lên mạng nhiều đâu mà hỏi hẻ? Hình như Zero chỉ mê đồ hoạ "chính cống" phải ko? Tôi thuộc dân Kỹ thuật cho nên không rành lắm, chỉ dám học vài cái API để ứng dụng thôi, cho nên chỉ biết có mình OGL à. Tiếc quá, không cùng "phe" với cậu được. hehe, cám ơn nhe, có lẽ tôi nên sửa chữ kia là "mê OGL" wá?

CrazyBabe
15-11-2002, 10:10
Tui thích OpenGL thật, nhưng mà rành thì hông rõ đâu, chỉ bít we we thui à, nếu thích thú thì chúng ta trao đổi thông tin cái nhẩy, he he...Dạo này bận thật...
To Zero: Hu hu em ơi anh tiêu rùi, ổ cứng của anh vừa rơi từ tầng 3 xuống, hic hic, chế là phải zít lại từ đầu hết, hic hic, để mấy hôm nữa anh sang chỗ mày xem xét nhá...

Zero
15-11-2002, 12:59
Ủa sao bảo anh sao lưu cẩn thận lắm mà tưởng cũng chỉ mất độ 1-2 tuần thôi chứ ?

real_time
15-11-2002, 13:09
hihi tôi chẳng biết gì về về cái chuyện này! vì tôi học mỗi thứ một ít! Mà tôi có tính là cái gì cũng muốn biết liệu có tham gia xin xỏ học hỏi được không vậy???

Mach2
15-11-2002, 20:48
CrazyBabe có rảnh thì xem chỗ này hộ tôi nhá?
Tôi đang làm một terrain có sông suối, ao hồ,... nói chung là có một texture làm mask. Tóm lại là tôi đang có 3 texture, 2 texture (một là nền đất, một là nền nước) và 1 texture là texture mask (đen->nước, trắng->nền đất). Dùng 3 texture này có thể tạo được hiệu ứng masking không? Tôi đã thử dùng blend 2 lần (vẽ đất không blend, vẽ mask blend, vẽ nước blend) nhưng mà không được, cái này chồng lên cái kia nhìn lem nhem không ra cái gì hết? Bạn có ý nào hay hơn không? Tôi có nghĩ ra cách dùng 2 texture trên mỗi cái cộng với một mask texture làm thành 2 cái texture RGBA nhưng mà như vậy lại tốn chỗ quá?

CrazyBabe
17-11-2002, 14:50
Dẫu bít trả lời thế này là hơi bất hợp tác, nhưng mà thời gian hạn chế wá, xin mạn phép trả lời bạn thế này, theo quan điểm của tôi thì nước, núi hay đất đá gì đó thì cũng phải như nhau thui, điểm tiếp giáp nên làm mờ (fade từ A >> B) thì mới mịn được, trường hợp đặc biệt muốn tốt hẳn thì đúng là nên làm như bạn nói, tốn chỗ thì chịu thui ? Bạn nên tham khảo thêm ở http://sourceforge.net/projects/glscene/, cái này không phải là xịn nhưng khá tốt, xin lũi zì hông giúp bạn kĩ hơn được nha, sozzy... :")

Mach2
17-11-2002, 16:49
Ko sao, tôi cũng nghĩ là làm tốn chỗ cũng được nếu ko còn cách nào khác. Tôi sẽ thử xem sao, cảm ơn nghe...

Mach2
17-11-2002, 22:32
À có ai có cái texture skydome nào đẹp đẹp hay có địa chỉ nào để load thì cho tui xin xỏ tí nghe?

nbthanh
18-11-2002, 18:24
Lập trình OpenGL với Delphi thì hơi mệt 1 tý. Bạn có thể đọc tài liệu này về lập trình OpenGL với C (tiếng Việt) http://www.diendantinhoc.net/tute/laptrinh/c/opengl/

Mach2
18-11-2002, 19:55
Sao lại mệt? Tôi thấy nó dễ và rõ ràng lắm mà?

CrazyBabe
19-11-2002, 09:31
Theo mình thì riêng zới OpenGL, mọi ngôn ngữ đều như nhau cả mừ ? Mach2 ui, chờ tẹo mình tìm lại mí site resources cho nhá, hồi xưa giữ mí site đẹp lém é...

Mach2
20-11-2002, 20:21
Tôi đã tìm được câu trả lời cho vấn đề masking rồi. Cảm ơn CrazyBabe nhìu!

Mach2
28-11-2002, 17:59
To CrazyBabe: Tôi thử GLScene về rùi, tuyệt, cảm ơn nhìu!
À quên, cho tôi hỏi tí nhé? Terrain trong engine của bạn là 1024x1024 lớn quá? Tôi thử rùi mà máy tôi ko vẽ nổi!!! Có phải bạn chỉ cắt một phần của nó để hiển thị ko? Tôi thử 256x256 thì tốc độ chấp nhận được, nhưng mà khi lên cao thì ko đủ chỗ, tôi đang đọc giải thuật LOD, cũng khá hay...
Ko bít thằng GLScene nó làm gì mà vẽ nhanh hơn tôi gấp mí lần vậy nhỉ? Cùng một cái terrain 512x512 mà nó đi tà tà 100fps còn code của tôi còn có 10fps, bật antialiasing lên thì đi củi lun? Bạn có bít làm sao để tăng fps ko, giúp tôi nhá? Tôi đang xài con Geforce4 MX420, ko xịn như của bạn đâu...

chokobo_kupo
11-12-2002, 12:37
Hi các cao thủ OpenGL ... (Hello Mach2 :) again)
Mong các bạn chỉ giáo thêm về phần dựng mô hình 3D (căn bản thôi)

Mach2
11-12-2002, 18:51
Chà, nói cụ thể hơn đi chokobo, bạn đang dùng ngôn ngữ gì, mô hình bạn cần dựng ra sao? (Đơn giản có thể dùng các primitive geometry hay phức tạp phải dùng phần mềm vẽ rùi import vào). Bạn đã có kinh nghiệm sử dụng OGL chưa? Bạn phải có đề bài cụ thể mới biết phải bắt đầu ra sao chứ...

Mach2
13-12-2002, 19:15
New screenshot (75% completed)

vanhao84
18-12-2002, 18:56
Hi !
ba\ con oi ! cho minh hoi voi , may cai source of OpenGl or directx for deiphi cac bac lay o dau vay ? chi cho minh voi ! de minh tham khao .
boi vi minh rat thich do hoa.
email : vanhao84@yahoo.com

Mach2
19-12-2002, 07:27
Lên đây này:
http://www.delphi3d.com

CrazyBabe
21-12-2002, 09:35
Hì hì, đó là do kĩ thuật xắp xếp thui, hình như là merge sort thì phải. Mình cũng thử chạy trên một chú Ge4 MX420 64DDRAM rùi, tốc độ chấp nhận được chứ hông đến nối chậm như bạn đâu, he he. Dĩ nhiên là với terrain lớn thì phải crop lại, sử dụng một kĩ thuật fogging heuristic nào đó, xí dụ như là kĩ thuật far sight: tính toán xem đến khoảng cách nào thì vẫn view được (trong khoảng cách fog thui, còn ra ngoài thì nó tự blend rùi nhể ?) Ví dụ như GLScene terrain như thế nhưng fov và view size cũng ko lớn như bạn tưởng đâu. Bạn chịu khó xem mã của nó một tẹo, hì hì, mình chỉ bít thế chớ chưa xem mã của thằng này, mình khoái mò mẫm hơn nhìu. Hình bạn post đẹp lém....

CrazyBabe
21-12-2002, 09:43
Eh, bi giờ tui mới nghĩ ra là bạn làm FS thì bay cao nhìn thấy rộng lắm á, tui nghĩ có thể làm cách này, nhưng chưa thử: Bạn làm phiên bản địa hình cho lúc bay cao hơn á, bớt chi tiết hơn mà lúc render chỉ dùng texture kích thước 16x16 thui thì có khi nhanh hơn tẹo, với cả bay cao ý, thì bạn làm fog/smoke che mờ landside đi, ai nhìn rõ được địa hình cao thấp rõ ràng đâu ? >> cứ làm wả địa hình mức 2 đơn giản hết mức thui, chấp nhận mất chi tiết mà tăng tốc độ, xí dụ địa hình mức 1 kích thước 1024x1024 >> địa hình mức 2 làm 256x256 thui (Thu nhỏ map nhưng phóng to field size), ko bít có được hông?

Mach2
22-12-2002, 07:04
Đúng rùi, FS bay cao nhìn xa lém cho nên mình phải làm cả mức độ chia lưới terrain và texture là hàm theo cao độ. 2 thứ nay làm mình mất thời giờ nhứt... Làm xong cái này test con TNT2 chạy vô tư ở 1024x768 (khoảng 50 fps). Ở đường nối sky và terrain làm blend đi thế là ra đường chân trời tuy nhiên cũng chưa đẹp lém... Mình cũng đọc mã nguồn GLScene rùi, nó cho mình chỉnh viewsize với fov nhưng mà cũng ko hiểu gì lém nên viết lại dùng thuật toán chia lưới khác với nó. Cũng là một loại mò mẫm thui...