PDA

View Full Version : Xin cho hỏi về vấn đê mạng không dây.

binary
11-01-2005, 02:55
Số là trường em có mạng không dây cho sinh viên xài free, thằng nào có máy xách tay cứ mang vô trường là tha hồ xài mạng tốc độ cao. Em vì nhà nghèo nên chưa có điều kiện sắm một con laptop, hiện giờ em đang xài máy để bàn. KTX nơi em ở cách trường cũng khoảng 250 m, vấn đề chính em muốn hỏi là làm thế nào bắt được sóng Wireless Lan từ trường tốt nhất. Hiện giờ chỗ em ở có vài thằng đang xài cách này, hình như sóng không dây không thể đi qua các vật cản nên chúng nó phải có một cái anten câu ra ngoài cửa số và đối dây vào trong máy của mình.

em thì mù tịt về cái này và chưa thử bao giờ, mong các bác giúp em, em xin đặt một số câu hỏi :

+Thế cái anten đó là gì vậy, có phải nó là một thiết bi điện tử hay chỉ là một miếng kim loại để bắt sóng dễ hơn. Có loại anten nào giúp bắt sóng tốt hơn hay không, vì cửa số phòng em nằm bên mặt trái KTX, phía trước có một toàn nhà ngang tầm chắn ngang, nhiều đứa cung nói là không nhận được tín hiệu bên ấy, còn mặt bên phải của KTX hương đến trương thì không bị cái gì ngăn cản. ah, Em cũng xin mô tả về nơi em đang ở, khu nhà KTX em ở có 2 tầng (cũng có thể gọi là 4), moi tang nó chia ra nhiều khu nhỏ, một khu gồm 4 phòng (2 trên, 2 dưới - nên em mới nói có thể coi như 4 tầng) sinh hoạt chung với nhau. Phòng thằng nào cũng có cửa sổ bên mặt trái (có toà nhà phía trước), chỉ có khu vực phòng khách với bệp chung của 4 thằng là cửa số bên mặt phải. Hiện nay đã có một thằng đặt máy tính của nó lên bàn gần cửa số đó để thu sóng từ trường ĐH, em có hỏi sao nó không để cái anten đấy, mua cái dây anten dài ra rồi kéo vô phòng mà để (cách đó 3 - 4 m), nó nói làm như vậy thì không nhận đươc tín hiệu, em không biết là do nó không biết cách làm hay nó là như thế phải chấp nhận nữa. Mà cái phòng khách đã nhỏ, em mà đem may của mình lên nữa thì chắc hết chỗ tiếp bạn bè luôn. (mà còn 2 thằng kia nữa chứ).
+Vay em có thể đế cái anten ở đó rồi mua cái dây dài ra nối xuống dưới không vậy (em ở tầng dưới, dây chắc là cũng cần 10 m)

+Có thiết bị nào giúp thu sóng wireless lan rồi sau đó tự phát lại không vậy mấy bác, để cho 4 đứa tụi em cùng xài. Thiết bị đó là gì và có mắc tiền không.

+Ngoài ra việc em cần nữa là phải mua Card wireless lan phải không, Card tốt xấu có ảnh hưởng nhiều đến việc thu sóng tốt hay xấu không vậy (nhân đây xin mọi người tư vấn giùm em nên mua loại card nào, với giá sinh viên nhé :D)

+Mong các bác hướng dẫn, tư vấn giùm em các kỹ thuật cần thiết cũng như biện pháp tình thế. Cám ơn các bác rất nhiều.