PDA

View Full Version : [Q] Làm sao để lấy lại dung lượng của USB???

tFX
08-01-2005, 18:20
Thằng bạn tui nó có cái USB drive hiệu Lexar JumpDrive Secure 256MB... Do táy máy nó đã dùng phần mềm secure kèm theo usb để tạo ra 1 private area( set 150MB) và đặt pass. Cái xong rùi nó wên mất pass, thế là ko thể nào truy cập được vào vùng private đó, ko nhập đúng password thì ổ cứng chỉ hiển thị dung lượng 106MB thui, đã thử format lại nhưng cũng vô dụng.... Có ai bít cách nào để lấy lại toàn bộ dung lượng ko??? Help me... Thx in advance...

Ghost1982
08-01-2005, 18:34
Tôi có một cái Flash USB tương tự để tối về thử phát xem sao ;)
Ngày mai sẽ có kết quả liền :)

tFX
09-01-2005, 12:39
Anh Ghost1982 đã tìm được cách gì để giải quyết chuyện này chưa???
Tui search trên google thì thấy nó nói là cái chương trình SafeGuard kèm theo cái usb này có lỗi bảo mật, có thể lấy được pass, nhưng mà nó chỉ nói vậy thui, chứ ko nói làm cách nào... T_T

Ghost1982
09-01-2005, 16:43
Tui bó tay rồi, tối qua bận quá chưa thử được nhưng sáng nay đã thử rồi cũng dùng cái Safe Guard của nó đặt pass nhưng ko tìm được cách phá. Vào DOS thì ko phần mềm nào nhận ổ USB hết :(
Tôi nghĩ là nếu có phần mềm nào đó format được ổ USB ngay trên DOS thì sẽ có khả năng cứu được! Có lẽ sài đĩa Windows XP đi :D

dinhbaochau
19-01-2005, 12:37
Hình như khi mua cái đĩa USB người ta có kèm theo một cái CD to chà bá đó mà. Trong cái CD đó có một cái Unityti gì đó. Chạy cái tool đó lên và dưới cái task bar có cái biểu tượng. Click vào (RightClick) nhé ! Chọn Rezai hay gì gì đó và bấm OK một phát chờ 5 phút là xong. Sau đó cũng dùng cái tool này setup nó lại. Nhưng Data thì quên đi nhé. Kỷ niệm thật đau buồn.

Ghost1982
19-01-2005, 15:23
Cái này thì người không dùng không hiểu được đâu. Nếu ngon như bác nói thì đâu có cần hỏi chứ.
CD thì đương nhiên có nếu không có thì người khác cũng sẽ share được ngay.
Theo ý mình thì nếu có phần mềm nào nhận biết và rồi format được ổ USB trên DOS thì sẽ giải được bài toán này. Và cái mà mình gợi ý là CD Windows XP đó.

dinhbaochau
19-01-2005, 15:40
Win XP cũng thế thôi! nó khác thằng Win98 một chút là khỏi cài cái "rai vơ" mà thôi. Nó cứ cắm vào là chạy. Bạn vẫn chưa hiểu ý mình nói.
Có nghĩa là cái CD kèm theo nó ngoài "Rai vơ" ra nó còn có công cụ tun "tool" đó biết chưa. Nó có cái tun cứ setup nó vào là xài.
Tren cái USB bất kỳ cái nào cũng vậy. Nó có hai vùng. Một vùng là safety và một vùng là Data. Tuy nhiên nếu lỡ quên pass thì có công cụ lấy lại toàn bộ dung lượng ổ đó. Tuy nhiên nó không phải là tuyệt đối. Ví dụ như 64Mb thì nó biết là 61,5 MB thui, còn lại là của cái thèng Safety đó.
Còn nếu như bạn nói có phần mềm Dos nhận được USB thì chẳng khác nào lên mặt trăng mà kiếm cơm ăn vậy.
Tui xài USB từ cái thời nó còn 16Mb rồi đến 32Mb rồi đến 64 rồi đến 128 rồi bây giờ tui dang xài cái 512 và chuẩn bị thay cái mới nhất. Từ hời đó đến giờ tui có gặp chuyện gì đâu. Quên pass dài dài luôn nhưng cứ mỗi lần quên là cứ receiz lại nhờ cái tun của nó đó. Có điều là data quan trọng bị mất mới thật "Ngán" đó.
Nếu bạn tìm cách tìm chương trình chạy trên Dos đề nhận biết USB thì thà quăng mẹ cái USB đó đi mà mua cái khác xài thì may ra còn đỡ thời gian đi kiếm, với lại thời gian đó còn quý giá hơn nhiều.
Trời ơi ....! không biết có seo khong nữa! Mà có ra seo cũng chẳng seo.

tFX
19-01-2005, 17:51
vấn đề là ko có cái CD tools đó, chớ có rùi thì tui cũng chẳng đi nhờ vả làm gì... lên website chủ của nó cũng chỉ cho download driver thôi. T_T.. bác xài chương trình gì thì chỉ tui với....

hatmoi
22-01-2005, 13:54
Nói năng hồ đồ quen rồi sao? Biết thì nói biết, không biết thì nói là đang đi học. Cứ phát ngôn lung tung cả lên.
Đừng dựa vào kinh nghiệm của mình vì nó không có cơ sở khoa học gì cả đâu

kiav6
15-06-2006, 20:03
tôi có cái usb EUDAR MARCHI, mất CD rồi, mà hình như trong cái CD không có, bác nào có có cái Tool của nó thì gửi cho tôi được không. mail của tôi là Khuong_ngoc@yahoo.com. tôi xin cảm ơn nhiều!