PDA

View Full Version : máy mình bây h mỗi khi khởi động lên mất gần 10p ,bây h mình mún làm lại máy phải làm sao??

newton059
02-05-2011, 15:28
laptop mình do cài nhìu chưong trình,có nhìu chưong trính sài c rack nên máy bi giờ trở nên chậm chạp,mỗi khi khởi động hay tắt máy đêu rất lâu,mặc dù mình đã xóa hết .. bây h mình mún làm lại máy trở về lúc đầu khi mua máy phải làm sao ??

hoangliensonmt
02-05-2011, 16:10
Model máy bạn là gì?
Nhiều laptop có sẵn hệ điều hành và một số ứng dụng miễn phí của nhà sản xuất. Nhưng hiện nay ở Việt nam mình có rất nhiều laptop không có sẵn HDH như vậy mà chỉ là DOS hoặc linux vì mục đích giảm giá thành.

Nếu máy bạn có bản recovery thì bạn khởi động lại máy rồi bấm F11 (HP, compaq), hoặc F8, F1,... tùy máy (bạn tham khảo thêm trên google nha) Sau đó là theo hướng dẫn để recovery lại máy.

Nếu máy bạn không có sẵn bản recovery như vậy thì tự mua đĩa win về cài, quan trọng là phải có đầy đủ driver trước khi cài lại máy.

newton059
03-05-2011, 00:22
um máy mình hp model g71 ,recover bạn nói có phải trong ổ đĩa D không ,híc máy mình mua từ mĩ nên đầy đủ ,mà hình như ko có đĩa cài ,bây h phải lầm gì bạn??

Baoan_online
03-05-2011, 10:14
Nếu vậy khi khởi động máy bạn ấn phím F11 để recovery lại nhé :D Với điều kiện là ổ Recover vẫn còn vì mấy dòng HP ổ recover toàn để hiện nên rất dễ bị lỗi :D