PDA

View Full Version : Mua ổ cứng 80G hay 120G???

ewind
06-01-2005, 14:10
Máy nhà tui cấu hình là P3, 600MHz. Nay muốn mua ổ cứng mới dung lượng 80G hoặc 120G nhưng chưa biết chọn loại nào. Một là sợ nó không nhận ra, hai là nghe nói ổ cứng lớn có nhiều sự cố.
Vậy xin hỏi mọi người là nên mua loại nào?

DragonPhoenix
06-01-2005, 14:52
Tôi hiện đang dùng ổ 120G. Máy của tôi là lắp mới nên không bàn về chuyện cấu hình, nhưng đúng là có nhiều chuyện lạ thật đấy. Ví dụ như cài Visual Studio chẳng hạn, đưa đĩa vào theo đúng thứ tự được hướng dẫn thì máy toàn báo là không tìm thấy vài cái file nào đó, cứ tưởng là đĩa bị hỏng, nhưng cuối cùng lại phát hiện ra là phải cài theo kiểu khác. Đó là trong hai đĩa 1 và 2 có nhiều file có đường dẫn y hệt nhau (chỉ khác cái là chúng nằm ở 2 đĩa khác nhau thôi), phải copy toàn bộ đĩa vào ổ cứng để dồn các file này vào chung folder, sau đó cài như bình thường mới được. Còn lại thì no problem, 1 năm rồi cũng chưa thấy gì lắm.

Trả lời huề trớt .... vậy mà cũng là SMOD sao hả trời ????

Ha, ha ha, SM bởi một lý do đặc biệt ! ;)

Còn về chuyện cái HDD : việc có gắn được hay ko là do cái main có support ko, cụ thể là Bios, thông thường với Bios mơi nhất hiện nay thì với các loại HDD có dung lượng từ 137GB trở lên, đều phải dùng trình install của hãng sx, hoặc Fdisk thành 2 partition trở lên thì Windows mới có thể nhận ra được tòan bộ dung lượng của nó. Cứ yên tâm mà mua cái 80GB, ko được thì dùng cái trình setup của hãng, Seagate chẳgn hạn. Còn vụ nói dung lượng lớn thì nhiều sự cố là sai be bét ! Cùng một cái phiến đĩathôi, mà nó giống nhau hầu như toàn bộ phần còn lại, chỉ có điều dung lượng thì phân thành nhiều loại, có thấy cái 40GB chênh giá với 20GB ko nhiều không ? Bởi vậy đừng nói là dung lượng lớn sẽ nhiều rủi ro. Nhiều khi dùng ko cẩn thận bị chấn động vỡ móp mới sợ.
Nếu cảm thấy ko an tâm thì kiếm model WDC loại dùng cho RAID (RAID Edition có nhiều tính năng chống lỗi tốt) giá thì mắc hơn ổ bình thường cùng dung lượng và một điều đau khổ là ở VN chỉ có thể nhờ mua từ nước ngoài mà thôi !

Mà mua cái Seagate bh 5 năm cũng tốt chán, hehe

antighost2891
06-01-2005, 15:02
Sao lại không là chuyện lớn, nếu lở cái BIOS của bạn ý mà không nhận ra ổ đĩa dung lượng lớn mà nghe theo lời Thiên Nga mua nó về rồi ... ngó chơi hả trời ??? Bạc triệu lận đó đồng chí của tui ơi. lol
Nhưng không sao, mình cũng không care you đâu ... vì dù sao qua theo dỏi DD thấy you cũng dễ thương lắm ... hi hi hi ... không nở bắt nạt lol
Bạn Gió điện tử ( ewind ) ơi, trước tiên bạn phải thử xem BIOS có nhận ra ổ 80 hay 120 không cái đã, mang ra cửa hàng để họ test là tốt nhất, nếu có thể phải update BIOS thì nhờ họ update lên dùm, được mới mua.
Nhưng theo mình nghĩ thì bạn cũng không cần ổ đĩa dung lượng lớn như vậy cho cái PC quá cổ lổ đó, có tiền thì thay P4 đi, còn bằng không thì gắn thêm 1 ổ đĩa dung lượng 20 hoặc 40GBs là OK rồi vì rằng cái PC cũ của bạn bus hệ thống nhỏ mà xài ổ đĩa cứng ATA cao thì cũng không cải thiện được tốc độ truy cập đâu.
Còn cái chuyện cài bộ studio .NET gì đó của Thiên Nga đó là do đĩa CD hoặc ổ CD có vấn đề thôi, chứ không liên quan gì đến HDD cả

Ghost1982
06-01-2005, 15:37
Hehehe tán nhau ngay trong này nữa nè :P
Về đĩa Visual Studio thì theo tôi là việc chia nhỏ nó ra đã có khả năng sinh ra lỗi rồi, nếu Swan có DVD-R thì mời qua Updatesofts Shop mà mua DVD nhé đảm bảo sẽ được mình khuyến mại :)

Còn 120G mà cắm vào RenIII 600 thì chênh lệch quá mà lại phí tiền
Tôi nghĩ có lẽ 80G thì ko sao đâu tôi cũng đang sài đây nè 2HDD 80G+20G (máy tui cũng PenIII thôi :( )

burgboy1204
07-01-2005, 16:30
80 Gb với 120Gb giá không chênh quá nhiều, chơi 120Gb lưu trữ cho phê.

nmthuan
12-01-2005, 15:23
Nếu là tôi...tôi sẽ mua 120gb...chênh lệch có bao nhiêu tiền đâu...hic...cái HDD 120gb của tôi hết sạch chỗ chứa rồi đây...đợt này chắc phải tậu thêm một em SATA 160gb quá...chứ với tình trạng này thì....

alann
22-01-2005, 05:24
Đúng vậy, 80 va 120 không khác bao nhiêu tiền, ngu gì tậu thằng 80. Dĩ nhiên mình phải xem BIOS nó có hổ trợ không, nếu có thì tốt, nhưng P3 dù không hổ trợ tới 120GB đi nữa, mình có thể dùng cách "disk management" của hãng HD xài tạm đi, sau này nâng cấp thay mainboard khác thì back-up lại rồi format full capacity 120GB, nói chung tiết kiệm về sau...khỏi phải mua thêm "space".