PDA

View Full Version : Có ai biết về cách tính phí của eBay ko?

Akytokuno
06-01-2005, 08:28
Chào các Bác, em mới tham gia diễn đàn, đọc bài của các bác thấy các bác là những bậc cao thủ. Các bác có thể giúp em với được không a?

Nhà em kinh doanh mặt hàng thủ công mỹ nghệ. Em muốn đưa lên bán đấu giá ở một số trang đấu giá trực tuyến nước ngoài (Bọn tây nó thích mặt hàng đó lắm) như eBay, Amazon.com. Vậy em phải làm thế nào? Với cả là lệ phí mà các trang đó quy định là bao nhiêu để em còn biết đường quote reasonable price. Có bác nào biết mách giùm em với nhé! Xin hậu tạ!

thanhhai80
18-01-2005, 14:08
Muốn đăng kí acc ở các trang bán hàng online của Mĩ như amazon, ebay cần có thẻ tín dụng quốc tế. Tuy nhiên các thẻ Visa, Master của các ngân hàng Việt Nam phát hành hiện chưa đuợc chấp nhận rộng rãi, không biết là tại VN chưa phát triển hay tại nhiều hacker quá.
- Nếu mua hàng ở Amazon thì có thể dùng thẻ VN được, còn bán hàng thì cần có checking account của một ngân hàng ở Mĩ. Amazon thường chỉ cho bán các mặt hàng giống hệt các mẫu hàng đã có của nó, hiện mới có thêm zShop - mô hình đấu giá giống ebay nhưng chưa phổ biến lắm. Bán hàng trên Amazon thì ko mất phí đăng lên, nhưng nếu bán đuợc thì mất phí khoảng 10% giá trị hàng.
- Ở ebay thì cũng có thể dùng thẻ tín dụng phát hành ở VN để đăng kí acc nhưng lúc trả tiền thì phải dùng tài khoản Paypal hoặc gửi check, money order. Nếu bán hàng mà nhận tiền thì cũng phải có checking account hoặc paypal account. Hiện VN chưa nằm trong danh sách các quốc gia có thể mở tài khoản ở Paypal. Bán hàng trên ebay lệ phí list lên mất từ 0.3 - 1$ tuỳ các lựa chọn của mình. Bán được hàng thì mất 5.25% giá trị. Nếu nhận tiền bằng Paypal thì mất 3% nữa.

snoob
14-12-2008, 11:00
Cảm ơn nhe thanhhai .............