PDA

View Full Version : Ổ DVD của ASUS rất kén đĩa ???

VHHX
27-12-2004, 16:37
Máy tui có 2 ổ, một là DVD Asus 16Xmax và một CD-Write của LG . Cái ổ DVD Asus này kén điã ghê lắm . Nó hay làm máy tui bị treo những lúc đọc CD or DVD nên toàn phải dùng ổ CD-Write mà đọc đĩa thôi :( . Xem phim DVD phải là đĩa tốt tốt nó mới thèm đọc, ko thôi là cho máy treo :( Tức điên luôn . Có bác nào biết cách làm cho ỗ đĩa hết kén đĩa ko ??? Giúp tui gấp !

Tran Kieu Anh
27-12-2004, 23:45
Nếu dùng lâu rồi bạn thử lau lại mắt xem, ko thì phải đổi chác lấy con khác thôi (theo tôi dùng LG là ít kén nhất, Sam sung cũng được nhưng cơ hơi kém, đẹp)

Caheox
28-12-2004, 14:38
Đổi jumper chuyển ổ DVD Asus thành Slave đi, cho ổ CD-Write LG thành Master thử coi, tui cũng đã gặp trường hợp như vậy rồi, chuyển sang là đọc ngon lành hết kén đĩa, làm thử rồi nhớ báo kết quả lên đây nha.

VHHX
28-12-2004, 17:18
Đổi jumper chuyển ổ DVD Asus thành Slave đi, cho ổ CD-Write LG thành Master thử coi, tui cũng đã gặp trường hợp như vậy rồi, chuyển sang là đọc ngon lành hết kén đĩa, làm thử rồi nhớ báo kết quả lên đây nha.

Làm sao chỉ luôn giúp tui đi . Tui ko rành hardware lắm :)

VHHX
04-01-2005, 21:03
Thì ra hồi đó tới giờ, ổ ghi LG luôn là master mà, còn DVD là slave . Vậy sao giờ đây bác ???

Caheox
06-01-2005, 00:51
Có chắc vậy không, nếu ổ LG là master trước thì tên ổ phải ở trước á, ví dụ : ổ DVD là ổ H, thì ổ LG là ổ G, nếu không phải thì jum lại. Còn nếu phải như vậy mà vẫn kén điã thì coi thử có phải tại cab CD bị hư mất 1 khúc không, nếu không thì đưa đi bảo hành, đem theo cái đĩa nào mà ở nhà mình đọc bị kén lên cho nó thử, kén là nó phải bảo hành cho mình á

tui
06-01-2005, 13:23
Có chắc vậy không, nếu ổ LG là master trước thì tên ổ phải ở trước á, ví dụ : ổ DVD là ổ H, thì ổ LG là ổ G, nếu không phải thì jum lại. Còn nếu phải như vậy mà vẫn kén điã thì coi thử có phải tại cab CD bị hư mất 1 khúc không, nếu không thì đưa đi bảo hành, đem theo cái đĩa nào mà ở nhà mình đọc bị kén lên cho nó thử, kén là nó phải bảo hành cho mình á
Vụ này mới à nha, :lick: , thứ tự ổ đĩa trong Win thì có liên quan gì vói jumper chứ hả? :D Dzô Computer Management thì chỉnh sửa tên ổ đĩa tùy ý, không liên quan gì đến jumper.
Còn cable mà "hư mất một khúc" thì ổ đĩa khỏi đọc, có khi không detect được luôn chứ ở đó mà kén với không kén.

planet-save
06-01-2005, 13:59
Tôi dùng ổ DVD của ASUS nè, chẳng thấy kén gì, cái gì cũng đọc hết ráo, chắc bạn mua hản rởm rồi

Ghost1982
06-01-2005, 15:42
VHHX xem lại nhé có thể là chưa set jumper cho DVD rồi, bởi vì mặc định thì ko jum là Slave tuy nhiên nó vẫn ko tốt bằng cứ nhét jump vào đâu. Tôi đã thử rồi nè, có jump thì cứ cắm vào cho chuẩn nhé.

VHHX
06-01-2005, 16:52
VHHX xem lại nhé có thể là chưa set jumper cho DVD rồi, bởi vì mặc định thì ko jum là Slave tuy nhiên nó vẫn ko tốt bằng cứ nhét jump vào đâu. Tôi đã thử rồi nè, có jump thì cứ cắm vào cho chuẩn nhé.
Cám ơn bác, để tui thử lại coi, tại cái DVD đang là slave mà, để coi set jumper cho DVD ổn ko :D

burgboy1204
06-01-2005, 17:23
Chỉ có ổ đợt đầu của ASUS là tốt thôi. Made In Taiwan ấy
Bây giờ toàn China, chán lém

HVA
07-01-2005, 16:26
níu DVD làoor dài là ổ tốt còn ổ ngắn là ổ dỏm đó

jackks
15-01-2005, 18:49
set o DVD là master thỉ tốt thôi

sodo
17-01-2005, 15:05
Mình thấy ổ ASUS đọc DVD tốt mà. Mình đang sử dụng kô thấy có vấn đề gì xảy ra hết. Còn nếu muốn ghi đỉa thì các bạn nên mua ổ LG.

dinocon
17-01-2005, 17:21
Mình đang định mua cả 2 cái CDRW và DVD, mình tìm hoài không có chỗ nào bàn LiteOn cả, nên mua thế nào bây giờ ? Mình mua ổ DVD chủ yếu để xem phim mà nghe Asuk kén nên ớn quá ... Mua LG DVD được không các bro ? Còn CDRW thì loại nào là dùng được ?

Tran Kieu Anh
17-01-2005, 18:30
LG DVD được roài, ko kén đĩa, còn CDWR thì Plextor là Oki.