PDA

View Full Version : co cao nhan nao giup em khong?

vodanh2004
25-12-2004, 22:40
Toi dung Windows XP, máy của tôi không có ổ A, cũng không có ổ CD, giờ tôi muốn vào DOS thật thì làm cách nào?
Có cao nhân nao biết không? có thể vào DOS thật mà không cần đĩa A, CD chỉ cho em cách mới
Cảm ơn rất nhiều!!

bathazar
25-12-2004, 22:55
Boot từ CD là OKie

phphthu
26-12-2004, 03:04
cũng không có ổ CD

Boot từ CD là OKie
Bó tay những người trả lời mà không đọc câu hỏi !!!!!

@vodanh2004:
Bạn dùng laptop phải không ? Ổ cứng của bạn có mấy phân vùng ? FAT32 hay NTFS ? Bạn có tìm được adaptor để nối ổ cứng của bạn vào máy khác không ? Và bạn cần DOS thực để làm gì vậy (ghost ? flash BIOS ?) ?

Huynh Phong
26-12-2004, 17:54
Tôi không dùng winXP, nhưng dùng win98 & win2000, tôi vào Dos thật bằng cách khi khởi động máy cứ nhấn liên tiếp phím F8, sau đó chọn tab menu "Dos command". Bạn thử làm theo cách này xem.

vodanh2004
27-12-2004, 20:31
Bó tay những người trả lời mà không đọc câu hỏi !!!!!

@vodanh2004:
Bạn dùng laptop phải không ? Ổ cứng của bạn có mấy phân vùng ? FAT32 hay NTFS ? Bạn có tìm được adaptor để nối ổ cứng của bạn vào máy khác không ? Và bạn cần DOS thực để làm gì vậy (ghost ? flash BIOS ?) ?

Toi vao dos that de ghost! ban co cach nao vao dos that ma khong can o A va CD khong?>

phphthu
27-12-2004, 23:18
Chịu khó gõ tiếng Việt đi bạn.

Bạn chưa trả lời các câu hỏi khác của tôi.

Muốn dùng DOS thì phải cài DOS lên ổ cứng thôi.

scorpio
27-12-2004, 23:25
lên Internet down CT Ghost chạy trên Win mà ghost là OK

phphthu
28-12-2004, 07:06
Không OK đâu bạn scorpio ạ. Bạn dùng laptop không có ổ A và ổ CD, nếu chỉ cài một Win thì làm sao bạn bung bản ghost nếu dùng phiên bản dành cho Win ?

raymon
03-01-2005, 00:12
vào RUN gõ CMD không được hả

quang_thacgian
03-01-2005, 17:42
Chào bạn,
Bạn thử dùng "Drive Image 2002" xem sao. Mình cũng dùng WinXP, sau khi cài Drive Image 2002 xong, mình copy qua phân vùng khác rồi Remove cho nhẹ ổ C:. Lúc nào cần Backup hoặc Restore ổ C: mình chỉ cần chạy file "DriveImageNT.exe" là được, nên mình vọc cũng ghê lắm, tuần lễ mươi ngày là lỗi tùm lum phải Restore ổ C: lại, mà chả cần phải vào Dos làm gì. Trường hợp bạn có thể tháo HDD gắn vào máy bạn nào có trình đó copy qua rồi về cài mà dùng.

hieept
03-01-2005, 17:57
làm gì cho rắc rối thế, hình như bạn đang đánh đố mọi người phải không?
theo tui thì cứ mua quách một cái ổ CD-ROM là xong, sau này còn xài nhiều
thời buổi bây giờ, muốn làm gì cũng phải quăng cái CD vào máy
thế thì mua cho xong là tiện nhất

Huynh Phong
04-01-2005, 17:55
thời buổi bây giờ, muốn làm gì cũng phải quăng cái CD vào máy
thế thì mua cho xong là tiện nhấtỜ, thiệt tình đúng dzậy, có lẽ đây là giải pháp "dzẹn tòan" nhứt...

anh_dang_co_don
04-01-2005, 18:02
uh`, đúng roài đó, kô có ổ CD thì "thiệt thòi" đủ thứ ah`.

hieept
04-01-2005, 18:18
ồ thank bạn Huynh Phong đã ủng hộ ý kiến của tui.
tui thấy nếu như đang sử dụng FAT32 thì có thể sửa BOOT.INI để vào DOS thật được không anh em?

black_nguyen
04-01-2005, 21:23
Trước sau gi mà không cần CD ROOM , mua về boot quách cho xong cho rồi!

quang_thacgian
04-01-2005, 22:09
Chào bạn hieept,
Nếu cài WinXP ở ổ C:, Fat 32, đại khái có 2 trường hợp:

1. Ổ C: trước đã được format bằng lịnh /s (A:\> format c:/s) rồi mới cài WinXP, thì không cần thay đổi gì trong file boot.ini. Muốn vào Dos thật, chọn dòng ”Microsoft Windows” trong dual menu là vào được.

2. Ổ C: không format bằng lịnh /s mà cài WinXP rồi, thì có hơi phức tạp hơn một chút:
2.1. Trong đĩa mềm khởi động Win98, cần phải có:
- File “debug.exe”(có trong folder: Windows/Command của Win98) và “read.scr” (xem Note) để tạo “bootsect.dos” cho Win98.
- File “sysXPfat.com” (930bytes, có trong các đĩa CD LHT hoặc Hiren’BootCD) để tạo MBR(ntldr) cho WinXP.
2.2. - Boot bằng đĩa mềm (đã có 3 file nói trên), tại dấu nhắc A:\> đánh lịnh sys c: Enter, tiếp đánh lịnh debug<read.scr Enter.
- Restart lại máy, tại dấu nhắc A:\> đánh lịnh sysxpfat c:
- Lấy đĩa mềm ra, Restart lại máy, sẽ xuất hiện dual menu:
Microsoft Windows XP Professional
Microsoft Windows
Bây giờ bạn muốn vào Win hay Dos thật đều được.

Note: Mở Notepad, nhập vào các dòng lịnh sau:

L 100 2 0 1
N C:\BOOTSECT.DOS
R BX
0
R CX
200
W
Q

Xong, Save lại với Save as type là All files, File name là read.scr

coldsteel
04-01-2005, 22:44
Thời buổi này là thời buổi nào rồi mà bạn có thể dùng máy tính mà không có ổ A hay ổ CD. Thay vì bạn tốn tìên và thời gian đi hỏi như vầy bạn nên đi mua một cái ổ CD về xài đi. Không phải là chỉ để giải quyết câu hỏi của bạn mà là để bạn sử dụng lâu dài sau này nữa.

phphthu
04-01-2005, 22:48
Không đúng đâu. Nếu bạn dùng laptop thì chỉ có cách mua ổ CD dùng cổng USB, mà không phải main nào cũng hỗ trợ boot từ đó.

nếu như đang sử dụng FAT32 thì có thể sửa BOOT.INI để vào DOS thật được không anh em?
Không, dùng FAT32 cũng phải cài DOS mới dùng DOS được. Nếu không bạn sửa boot.ini kiểu gì cũng chịu chết.