PDA

View Full Version : giúp em với , mất ổ rùi

cuong
25-12-2004, 09:02
Hic...hôm qua em nghịch , ngồi chia lại ổ bằng pqmagic , ấn applychange rùi để nó chạy , nhưng thấy nó chạy lâu quá nên em tắt xừ nó đi , thế là restart lại không thấy ổ D (ổ chứa toàn cái quan trọng , 40 G lận chứ có ít đâu , bao nhiêu cái hay em để trong ấy hết ) chỉ còn mõi ổ C và một ổ dự phòng có vài G bọ .
Khi vào lại PQmagic thì thấy cái ổ E của em nó biến thành màu vàng ( nghĩa là không phải dạng FAT32 mà nó đổi tên thành cái gì ấy ..pq gì ấy , em không nhớ được , đại loại là không thể đổi nó sang FAT32 được , click chuột phải vào chỉ có vài dòng : delete , info , advance , format .
Em phải làm sao bi giờ , em không muốn format ổ đấy đâu , mà format chưa chắc đã được , các bác giúp em với .....

hoangbaoduy
04-01-2005, 22:51
Bạn phải Format nó thôi vì torng lúc phân chia bạn đã tắt ngang nó nên ổ đĩa bị lỗi rồi ban thu chọn Format xem sao. Cai quan trong ở đây là dữ liệu của bạn sẽ bị mất . lấy lại ổ đĩa thì dễ nhưng dữ liệu thì khá khó đấy

w_bush
14-01-2005, 11:20
Cho chừa cái tật táy máy nhé!Lần sau nhớ mà chừa nhé con.Hehehe

antighost2891
14-01-2005, 11:34
Mình xài chưa bao giờ tắt ngang khi dùng PM, nhưng theo suy luận của minh thì có lẽ cài thằng PM chắc chắn nó còn lưu lại đâu đó cái vết cũ, bằng chứng là bạn thấy có 2 partition phải không?
Như vậy còn nước còn tát, bạn thử vào advance thử xem có cái nào đại loại như restore hay undo ... thử cho nó trả về vị trí ban đầu thử xem, sau đó hãy phân vùng lại theo ý mình.
Do chỉ là suy luận, nen không chắc lắm. Còn nếu không được nữa thì kiếm mấy cái Disk manager chạy recover thử xem sao