PDA

View Full Version : Pà Con Ơi Cho mình hỏi chút đi, giúp mình với Mình Xin Cảm Ơn Nhiều!!!!!

haithudng
24-12-2004, 13:57
mình có xài máy tính nhưng mà chưa rành về máy tính lắm nên chưa biết nhiều , chưa sửa lỗi được nên nhờ Pà con giúp mình với , Không biết tại sao máy tính của mình mỗi khi khởi đọng lại Scandisk , mình không hiểu lỗ như thế nào nữa , y như là máy tịnh bị lỗi rồi sau dó khởi động lại rồi nó tự động sửa lỗi ấy , máy tính của mình cài winXP. vậy có ai biết cách sửa lỗi chỉ giùm cho mình với mình xin chân thành cảm ơn...

burgboy1204
24-12-2004, 14:16
Có thể bạn tắt máy không đúng trình tự, hoặc HDD có vấn đề. Nếu mỗi khi máy yêu cầu scandisk bạn nên để nó làm xong hẳn 100% ---> có thể lần sau nó sẽ không yêu cầu nữa (Maybe)

ghitar_rơi
24-12-2004, 15:17
nếu máy bạn có cấu hình thấp quá đôi khi cũng xảy ra những điều như bạn nói bạn thử xem lại cấu hình máy xem nếu thấp quá thì cài lại win98 cũng ổn lắm mà
còn nếu ko thì thử cài lại hdh xem

cao boi
24-12-2004, 18:05
bậy bạ =>nếu u sài cái ổ baracuda 40 GB ,cài XP thì hay bị vậy
ngay cả tui + 4 người bạn đều sài cái ổ cứng baracuda đề như thế cả .Nó không sao đâu ,1 thời gian tự nhiên nó hết rồi có khi bị lại .Mặc dù đã cẩn thận tắt máy đúng cách . có 1 cách làm giảm scandisk là u sài 1 vài phần mềm sửa chữa các liên kết registry :như norton systemwork hoặc system marchernic (chắc viết sai chính tả ) để thường xuyên dọn dẹp hệ thống + biết cách scandisk ngoài dos thì ra dos làm ( tui thử cách này thì bị 10 lần hết 7 lần là không bị scandisk lúc khởi động win nữa )

haithudng
24-12-2004, 21:31
mình xài ổ cứng Matox20Gb không biết ổ đó có tốt không nữa , nhưng mà mình cũng cảm ơn Pà con đã chỉ dùm cho mình, minh xin chân thành cảm ơn nhiều. có ai biết nữa thì chỉ dùm cho mình với nhé....

phphthu
25-12-2004, 04:46
To disable "scandisk" (called chkdsk under 2000/XP)

Start -> Run -> chkntfs /x c:

To disable the operation on more than one volume, you MUST do it using the same command, as a new command invalidates the previous one. For example, to disable the scan on C: and D:, the command needs to be:
chkntfs /x c: d:

and not:

chkntfs /x c:
chkntfs /x d:

In the latter case, only D: won't be scanned.

If it doesn't work, check this registry key:

HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Contro l\Session Manager

the value

autocheck autochk * /.........

must be changed to

autocheck autochk *

. .