PDA

View Full Version : ATA133 become ATA33 ----> ????

invisible_
24-12-2004, 00:27
Đĩa cứng của tui là Maxtor 40GB, 7200 RPM, ATA 133, jumper thiết lập là ổ chính, cắm vào IDE1 trên main Gigabyte 8IRM, hồi trước khi khởi động máy vẫn nhận là ATA133, nhưng không hiểu sao bây giờ chỉ nhận là ATA33.Mặc dù dùng thì không thấy chậm so với trước nhưng rõ ràng là về mặt lý thuyết thì dùng ATA33 thì không thể bằng ATA133 rồi. Có bác nào biết thì giải thích giúp tui với.
Tui còn một câu hỏi nữa: cái S.M.A.R.T là cái gì zậy, nó có tác dụng gì nhỉ, tui disable nó đi rồi, hay là phải bật nó lên thì mới nhận được ATA133????

bathazar
24-12-2004, 00:27
Bật thử xem nào !!!

Hans Voralberg
24-12-2004, 00:54
S.M.A.R.T = Self Monitoring Analysis And Reporting Technology. Nó dùng để theo dõi hoạt động và cảnh báo trước về những hư hỏng có thể xảy ra cho HDD, bật cũng được mà ko bật cũng chả sao.

PMT
24-12-2004, 09:06
Đĩa cứng của tui là Maxtor 40GB, 7200 RPM, ATA 133, jumper thiết lập là ổ chính, cắm vào IDE1 trên main Gigabyte 8IRM, hồi trước khi khởi động máy vẫn nhận là ATA133, nhưng không hiểu sao bây giờ chỉ nhận là ATA33.Mặc dù dùng thì không thấy chậm so với trước nhưng rõ ràng là về mặt lý thuyết thì dùng ATA33 thì không thể bằng ATA133 rồi. Có bác nào biết thì giải thích giúp tui với.
Tui còn một câu hỏi nữa: cái S.M.A.R.T là cái gì zậy, nó có tác dụng gì nhỉ, tui disable nó đi rồi, hay là phải bật nó lên thì mới nhận được ATA133????
Có cắm chung ổ cứng với ổ gì nữa không? Nếu không thì vào device manager cái chỗ IDE gì đó để coi thử nó là UDMA mấy nhá.

invisible_
24-12-2004, 09:30
Đĩa cứng tôi cắm IDE1, CDROM cắm IDE2, UDMA cũng liên quan đến ATA sao? Bi giờ lại không ngồi nhà nên chưa thử lại, để tối về nhà tôi xem lại rồi hỏi các bác tiếp vậy.

invisible_
25-12-2004, 01:13
Có cắm chung ổ cứng với ổ gì nữa không? Nếu không thì vào device manager cái chỗ IDE gì đó để coi thử nó là UDMA mấy nhá.

Nó báo là UDMA mode 2. Tôi vừa được một người bên hva hướng dẫn là do cable dữ liệu cũ quá, chỉ hỗ trợ có ATA33 thôi, thay loại mới là okie. Đúng là tôi có thay cáp dữ liệu khác thật, và cũng có nghe một số thông tin rằng có nhiều loại cáp dữ liệu khác nhau nhưng trông thì giống hệt nhau, ý kiến các bác thế nào?
Bác Hans có nói rằng cái SMART dùng để theo dõi và cảnh báo hư hỏng, bác có thể nói rõ hơn một chút về cơ chế hoạt động của nó không, nếu xảy ra hư hỏng thì nó cảnh báo như thế nào, và "hư hỏng" ở đây có thể hiểu theo nghĩa nào, lai bad sector chăng, hehe vụ này đang cãi nhau bên thread khác rùi.

Hans Voralberg
25-12-2004, 02:28
Nó cảnh báo được bad sector thì phước quá, nó chỉ cảnh báo lúc nào cái đầu kim sắp ngưng chạy thôi. Muốn coi nó monitor cái gì hay cảnh báo cái gì phải có mấy soft mà để monitor cái SMART này mới coi được, ko chịu chết. Mà cái này vô dụng bỏ xừ, chả có tích sự gì khỏi quan tâm làm gì mệt xác.

invisible_
25-12-2004, 09:32
Nó vô dụng thế mà lần nào khởi động máy cũng thấy cái mẹt nó, hỗ trợ kiểu quái gì mà lại phải dùng soft để xem nó hỗ trợ cái gì, điệu này đúng là nên quên luôn. Tại tôi thấy nó viết tắt là SMART thì cứ tưởng nó smart cái đĩa cứng của mình được chứ, chán.

PMT
25-12-2004, 13:58
Chời, giờ này mà bạn vẫn chưa biết gì về vụ cable ổ cứng á? Phải dùng loại 80 sợi á, loại 40 sợi không được đâu. Tốt nhất là đi mua cáp tròn, chắc cú 80 sợi.
SMART là khả năng tự kiểm lỗi của ổ cứng. Nếu bạn không ngại bị khởi động chậm 1 chút, cứ để nó ở đó. Nó sẽ thông báo nếu ổ cứng có vấn đề. Tuy nhiên nếu muốn dùng nó thì phải dùng phần mềm và chạy thường trực ở system tray để kiểm tra thường xuyên. Còn không thì nó chỉ báo vào lúc khởi động máy thôi. Bạn không thích thì disable nó đi cũng được.