PDA

View Full Version : Giúp chọn laptop

kalicyanua
23-12-2004, 23:01
Mình chuẩn bị mua laptop nhưng đang phân vân giữa Pen IV và Centrino . Không hiểu hai cái khác nhau về cái gì . Không hiểu một cái Pen IV 3.06 và Centrino 1.6 thì cái nào hơn .

Một vấn đề nữa là card màn hình . Mình thấy có cái đề shared , có cái không , không hiểu là thế nào .

Các bạn giúp mình với . Thanks

Hans Voralberg
24-12-2004, 01:01
Laptop mà dùng P4 bảo đảm 3 thứ: nặng, nóng, hao pin. Centrino: nhẹ, mát, pin xài lâu. Sức mạnh thì chả thấy khác biệt rõ lắm. Centrino được thêm cái wireless connection tích hợp sẵn. -> chả có lý do gì để mua laptop P4

Shared là vid onboard, ram share với ram system. Còn một số laptop có vid riêng, sử dụng mem của nó, trừ khi bạn chơi game thì mua cái nào cũng được.

timeltdco
24-12-2004, 01:42
Pen IV 3.06 M có hỗ trợ Hyper-Threading chắc chắn chạy sẽ ổn định, nhanh và tốt hơn Centrino 1.6 .......

Centrino là công nghệ mới hướng mạng không dây đang được Intel hỗ trợ khuyếch trương rất nhiều ... với các tính năng hiệu suất cao và tiếc kiệm điện năng ... gọn nhẹ và đẹp ....

Vì thế nếu ít mang đi và chạy các ứng dụng chuyên nghiệp thì nên chọn PIV còn nếu dụng ứng dụng đơn giản và mang đi nhiều thì dùng Centrino là đẹp rồi ...

Hans Voralberg
24-12-2004, 02:03
Trừ khi bạn làm những thứ như video editing hay chơi Doom 3 bằng laptop thì xài P4 khổ lắm, mà HP làm gì, để nó chạy pin 30 phút hết à. Thế thì dùng laptop làm gì nữa. Cái nhanh hơn một tí chả đáng bỏ sức ra mà cõng nó, dở nhất là P4 nóng như điên, coi chừng để trên đùi cháy ...

bz1201
24-12-2004, 20:11
Đồng ý với ý kiến của bác Hans Voralberg. Nếu dùng laptop thì nên đầu tư Centrino. Nếu nói em Centrino 1.6 chạy chậm --->để suy nghĩ lại chút coi .hehhe

kalicyanua
24-12-2004, 21:08
http://www.comet.co.uk/comet/html/cache/320_225940.html#

Mình thấy cái này có vẻ được nhưng mà mình không biết Graphics Card mà shared thì có tốt không ? Máy này mà dùng để chơi game như War3 hay CS thì có ổn không ? Tại hết xiền nên phải mua cái rẻ rẻ thôi :D . Bác Han có biết địa chỉ nào mua online ở UK không ?

Hans Voralberg
24-12-2004, 22:41
Ở UK à, ở đâu tui dắt đi mua, ở London thì tốt, sắp tới xuống London mà. Cái Sony đó cũng được, nhưng cá nhân thì ko có thiện cảm với Sony lắm. Ở UK tui mua parts ko chứ ko có mua nguyên bộ, chẳng rõ chỗ nào có máy bộ tốt.

Mà bác coi con này xem: http://www.nec-online.co.uk/product/p_products.asp?Id_ProDis=2676, có thằng bạn chạy rồi, thấy ngon cực.

To bz1201: IBM T40 bắn CS với chạy W3 ầm ầm nè. Centrino 1.6 luôn đó.

kalicyanua
24-12-2004, 22:51
Tớ ở Brighton , đi lên London mất 1 tiếng . Nhưng mà có lẽ tim shop online mua cho tiện , lười đi lại lắm :D Con IBM T40 đấy bao nhiêu vậy Han ?

Hans Voralberg
24-12-2004, 23:03
Lượm con NEC ấy, mua online luôn. Còn con T40 thì khoan hãy nghĩ tới, 12xx pound lận. Hay con Sámung này cũng được nè.

http://www.dabs.com/uk/channels/hardware/notebooksandtablets/productView.htm?quicklinx=3j1s

kalicyanua
24-12-2004, 23:14
Cám ơn Han , tớ đợi xem Dixons có offer nào ngon ngon không . Nếu không có thì chắc là tớ sẽ lấy con Sony kia vậy . Thanks a lot :)

Hans Voralberg
24-12-2004, 23:30
Mua laptop mà vô Dixon cho nó chém à. Mà con Nec cũng bằng gía con Sony, lại được con vid ngon tội gì ko bụp ???

kalicyanua
25-12-2004, 02:28
Tớ đã mua con Sony rồi , cám ơn các bạn đã góp ý .