PDA

View Full Version : Thư gửi bác giám đốc bưu điện tỉnh

phthai
23-12-2004, 22:10
Cháu chào bác.
Cháu biết bác là giám đốc nên có lẽ rất bận, nhưng cháu không biết phải nói với ai nữa nên đành mạn phép gửi đến bác những ý kiến này. Mong bác bớt chút thời gian đọc và vì bác là giám đốc nên cháu nghĩ bác sẽ làm được điều gì đó.
Cháu xin kể chuyện của cháu. Chẳng là tháng 11 vừa qua cháu vào mạng, dùng vnn1268 để kết nối, vì vnn1268 rất rẻ mà, có 20 đồng/phút thôi, nếu tính cả cước viễn thông 40đồng/phút thì sẽ là 60đồng/phút, thế là tạm được rồi đúng không bác. Rẻ hơn nhiều so với dùng 1269. Và cháu yên tâm lắm, “có dùng nhiều một chút thì cuối tháng cũng chẳng nhiều tiền lắm đâu, vì 1268 rẻ mà” – cháu nghĩ thế. Nhưng đến khi nhận được hóa đơn thanh toán thì thật sự khủng khiếp, hơn 500 nghìn, trong đó 259.820 đồng là dịch vụ gọi VNN, không thể tưởng tượng là nó lại nhiều như thế. Cháu nghĩ có sự nhầm lẫn gì đây nhưng chưa có cơ sở nên chưa dám nói gì. Đau lòng xót ruột đi nộp tiền, nghĩ thầm có lẽ vĩnh biệt net mất thôi, sau khi nộp tiền và nhận được bản kê chi tiết các cuộc gọi, cháu mang về nhà nghiên cứu. “Bất ngờ quá, tại sao giá vnn1268 lại là 60đồng/phút thế này nhỉ? Đây, 3phút – 180 đồng, đây 3,48phút – 220 đồng, đây nữa 11,35phút – 720 đồng…”. Cháu tưởng giá mới tăng liền gọi 18001260 (dịch vụ giải đáp miễn phí của VDC), các anh chị ở đó khẳng định “giá dịch vụ gọi VNN1268 quy định thống nhẩt trong cả nước là 20đồng/phút – chưa có cước viễn thông (40đồng/phút) và thuế VAT, bất kì khi nào, bất kì ở đâu trên đất nước VN, vào mạng bằng VNN1268 là 20đồng/phút”. Sau khi đã chắc chắn là chỉ có 20đồng/phút, nghĩ rằng chắc là đây là sai lầm của máy tính tính toán ở bưu điện, cháu liền bảo mẹ cháu ra bưu điện có ý kiến để được giải quyết. Nhưng bác ạ, nhân viên của bác làm việc chán quá, cháu nói thật đấy. Lần thứ nhất mẹ cháu ra thì không gặp được bác “cán bộ” tiếp dân của bưu điện vì bác ấy đi ăn cưới hỏi gì đó. Lần thứ hai ra, gặp được và được giải thích là “giá nó như thế, nếu gọi vào ban đêm thì sẽ rẻ hơn chỉ 40đồng/phút thôi”, trong khi quy định rành rành là 20đồng/phút, đưa bảng “Giới thiệu giá cước các dịch vụ bưu chính viễn thông” mà bưu điện Vĩnh Phúc cung cấp, trong đó ghi rõ giá VNN1268: 20đồng/phút thì bác ấy bảo là “tờ giấy này in sai” (bác này đáng cho nghỉ hưu quá, làm việc gì mà các quy định của ngành mình cũng không biết rõ). Lại phải gọi 18001260 để hỏi lại về giá cước của 1268, và lại được khẳng định rằng chỉ có 20đồng/phút. Lần thứ ba đi ra bưu điện để thắc mắc, bác “cán bộ” tiếp dân vẫn kiên quyết “60đồng/phút”, sau khi mẹ cháu bảo rằng đã gọi 18001260 để hỏi thì bác “cán bộ cốt” này đưa ra lí do cực kì khó chấp nhận: ”giá ở mỗi tỉnh mỗi khác chứ”. Cháu thực sự tiếc cho bác vì bác phải quản lý những nhân viên kém cỏi như thế.
Vậy đó bác ạ, chuyện của cháu là như vậy, cũng không lớn lắm, có điều bưu điện Vĩnh Phúc đã lấy không của mẹ cháu 142000VND, là mồ hôi công sức làm việc của bố mẹ cháu chứ không phải tự nhiên mà có đâu. Cháu đã rất hi vọng ở bưu điện Vĩnh Phúc có thể giải quyết, nhưng mà hình như hi vọng quá mong manh thì phải, cháu đã thử hỏi 18001260 xem có thể kiến nghị ở đâu nữa, các anh chị ở đó đều khuyên là bưu điện tỉnh nên giải quyết, và một anh cũng hướng dẫn là có thể gửi công văn lên VNPT để giải quyết khiếu nại. Thực sự thì cháu không muốn phải đưa sự việc này lên tới tận tổng công ty bưu chính viễn thông Việt Nam làm gì, vì cháu biết Vĩnh Phúc là tỉnh đâu tiên có sở bưu chính viễn thông. Vậy mà việc này cũng không giải quyết thỏa đáng cho khách hàng thì kém quá, cũng là thành tích chẳng đáng tự hào gì cho Vĩnh Phúc cả.
Cuối thư cháu kính chúc bác mạnh khỏe, công tác tốt và có những nhân viên thực sự có thể hoàn thành công việc, không gây cản trở phiền hà cho khách hàng, như vậy ngành bưu chính viễn thông mới phát triển nhanh chóng được chứ.

YellowBird
10-01-2005, 09:45
Giờ em mới biết mấy bác bưu điện chơi đểu thế đấy. Tháng rồi em què chân nên ngồi nhà xài Internet, cũng chỉ xài VNN1268 thui chơi MuHN mừ. Em cứ tưởng 60 đ một phút nên chơi hơi nhìu một chút. Ai ngờ cuối tháng tiền Internet tới 550k, cứ nghĩ là mình chơi nhiều lắm, bữa nay thấy pác post ở đây mới bít. Hu hu hu hu hu hu hu hu hu hu hu hu bác có gửi cho VNPT thì đợi em nữa nhé, em gửi cho bác cái bill nhà em

antighost2891
10-01-2005, 13:09
Bai viết hay quá, up 1 phát cho mọi người thưởng lãm

Violon
10-01-2005, 14:31
thằng bưu điện nhà mình nó chơi đểu lắm, vừa rồi bị phanh phui điều tra rầm rộ rồi mà vẫn chưa sợ, nhục thật

alababi
01-02-2005, 18:43
Hê, phanh phui vụ chi đó, phanh ra luôn vì tui vẫn chưa bít hic hic híc