PDA

View Full Version : Nên làm gì khi bài viết của mình bị trang khác copy?

vietravel247.com
26-04-2011, 12:41
Chào các bạn,
Mình nên làm gì khi bài viết của mình bị trang khác copy mà không để nguồn?
Làm sao để google biết là bài viết của mình có trước? Bên mình có nhiều bài tự viết bị các web khác copy và khi tìm trên go ogle thì bài đó lại lên top mà bài của mình thì ko? Ai có kinh nghiệm về vấn đề này chỉ giùm. Cảm ơn.

lonelynight2804
26-04-2011, 12:43
Theo mình thì google cũng biết đọc thời gia nban5 post bài mà. Với lại hình như bài viết được copy nhiều còn được google đánh giá cao hơn thì phải

vietravel247.com
26-04-2011, 12:52
Theo mình thì google cũng biết đọc thời gia nban5 post bài mà. Với lại hình như bài viết được copy nhiều còn được google đánh giá cao hơn thì phải

Vấn đề là gg không biết nên mới nói bạn à. Đây nè bạn: http://www.google.com.vn/#sclient=psy&hl=vi&source=hp&q=kinh+nghi%E1%BB%87m+du+l%E1%BB%8Bch+ninh+ch%E1%B B%AF&aq=f&aqi=&aql=&oq=&pbx=1&fp=bf3523df18cff00b&biw=1024&bih=571

Bài này bên mình viết từ 21/03/2011: http://vietravel247.com/index.php?topic=10270.0

newqazter
26-04-2011, 14:01
report lên webmaster. Còn về vấn đề thời gian, bạn bị crawl sau, nên chịu thiệt là đúng rồi. Phải làm cho site mình được crawl trước. Copy bài lên blog cá nhân, forum, đặt backlink lại trang nguồn, hoặc dùng các site bookmark, mạng xã hội. Link tới nhiều hơn, rồi tự khắc sẽ lên.

ngotuannghia
27-04-2011, 10:16
Mình dùng wordpress nên rất lợi thế về khoản google index nhanh,nên nếu bài viết thực sự của mình thì không sợ vì nó sẽ index ngay sau đó,bọn nào có copy cũng chả sợ

AkuVn
27-04-2011, 11:03
Nguyên tắc cá lớn nuốt cá bé :D Vấn đề này cũng không phải đơn giản :)

vietnamurl1
27-04-2011, 11:27
report lên webmaster. Còn về vấn đề thời gian, bạn bị crawl sau, nên chịu thiệt là đúng rồi. Phải làm cho site mình được crawl trước. Copy bài lên blog cá nhân, forum, đặt backlink lại trang nguồn, hoặc dùng các site bookmark, mạng xã hội. Link tới nhiều hơn, rồi tự khắc sẽ lên.

Đó là 1 cách còn nhiều cách giải quyết vấn đề này, trước có 1 site du lịch bài viết cực tốt nhưng bị coppy hết. (Cá lớn bị cá bé rỉa. lol) Chờ thời gian google nó cũng sẽ tự điều chỉnh lại cho bạn. Thực ra nó biết bạn đăng trước hay đăng sau trang kia nên đánh giá của google cho bài viết của cậu vẫn sẽ được tính điểm cao hơn.
Cách nữa mình thấy nước ngoài hay dùng là gọi điện mail trực tiếp đến đó và yêu cầu họ gỡ bỏ bài viết.

dlmore
27-04-2011, 11:32
Ở nước ngoài gặp thằng webmaster nào khó tính nó sẽ gửi email tới tụi copy, thằng nào copy mà ko nghe nó sẽ complain tới google luôn, thằng copy nào mà chơi adsense thì dễ lên đường nữa :D

lonelynight2804
27-04-2011, 13:53
Chết em rồi. Em toàn đi copy. Các bác tiện thể chỉ luôn em cách làm sao copy mà ko bị phát hiện với ạ :((

TP2
27-04-2011, 14:41
Chào các bạn,
Mình nên làm gì khi bài viết của mình bị trang khác copy mà không để nguồn?
Làm sao để google biết là bài viết của mình có trước? Bên mình có nhiều bài tự viết bị các web khác copy và khi tìm trên go ogle thì bài đó lại lên top mà bài của mình thì ko? Ai có kinh nghiệm về vấn đề này chỉ giùm. Cảm ơn.

Ghi vô web của bạn:
COPY BÀI CỦA TỚ LÀ... DOG...
Ghi to vào :D

chominh88
27-04-2011, 14:48
mình thấy google sẽ nhận ra mà,bài đó lên trước khoảng thời gian rồi xuống thôi mà

m88 (http://www.vnedoc.com/2011/02/huong-dan-ang-ky-tao-tai-khoan-tren-m88.html), m88bet (http://www.cacuocvn.info/2011/04/m88bet-nha-cai-ca-cuoc-so-1-tai-viet.html), 12bet (http://www.cacuocvn.info/2011/03/12bet-nha-cai-ang-tin-cay.html)

chirikyo
27-04-2011, 16:33
Chết em rồi. Em toàn đi copy. Các bác tiện thể chỉ luôn em cách làm sao copy mà ko bị phát hiện với ạ :((

Bạn copy nhưng phải sửa lại nội dung, tiêu đề, đừng có đưa 1 phát y chang của người ta về web mình, và copy thì nhớ ghi nguồn và thêm link đến bài gốc như vậy chủ nhân của nó sẽ cảm thấy nhẹ nhỏm hơn mặc dù web của họ nằm dưới web của bạn. :D

Oxanh.com
27-04-2011, 16:35
một vấn đề nan giải - chưa có cách nào giải quyết ổn cả ... sự thật đau lòng nhau

bangiasoc
27-04-2011, 16:43
"Nên làm gì khi bài viết của mình bị trang khác copy?"

Hãy đi copy bài viết của trang khác lại đi bạn!

thietbibaoho
27-04-2011, 16:53
Vấn đề này thực sự khó. Vì dù báo trí có luật quy định rồi nhưng với những site nhỏ như này thì các ông nhà nước khó nghía tới lắm.

ngotuannghia
27-04-2011, 16:59
"Nên làm gì khi bài viết của mình bị trang khác copy?"

Hãy đi copy bài viết của trang khác lại đi bạn!
ồ,bác này trả lời hay !

thecarpenter
27-04-2011, 17:15
Nên cám ơn vì web mình hấp dẫn :D

vuquocduy87
27-04-2011, 19:36
Chảng có cách nào đâu bác tốt nhất là bác làm sao để web bác đc index trước, rùi thì hình ảnh bài viết để trên host của bác. cầu trời mấy thằng copy nó lười nó copy nguyên cả ảnh của bác, để có ng xem thì trang của bác vẫn đc lợi thui. chúc bác may mắn

Ricky1990
27-04-2011, 22:51
Bây giờ thậm chí các trang báo điện tử cũng đi copy bài của nhau đầy ra đấy , nhưng nó để lại tên tác giả . Ví dụ trang báo dantri đề tên tác giả là Bình Nguyên , thì người đọc cũng đâu có biết "Bình Nguyên" là người của báo dân trí hay của báo vietnamnet đâu ...nói chung là bất cập , bản quyền ko đăng ký thì cũng ko phải là bản quyền :D

nunanunong1102
04-05-2011, 08:48
do page rank của bnaj thấp nên hiện thị dưới các trang khác

thanhvsi
04-05-2011, 09:19
page rank của bạn thấp thì sẽ bị trang khác vượt mặt..

rongvanggroup.vn
04-05-2011, 09:37
Có một tips cũng khá tốt là: sau khi post bài lên web của mình. Bạn sử dụng Google Add Url (http://www.google.com/addurl/?continue=/addurl) để submit link bài viết cho Google. Cơ hội được index và sort link của bạn rất cao.

chirikyo
04-05-2011, 11:32
Có một tips cũng khá tốt là: sau khi post bài lên web của mình. Bạn sử dụng Google Add Url (http://www.google.com/addurl/?continue=/addurl) để submit link bài viết cho Google. Cơ hội được index và sort link của bạn rất cao.

Nghe bạn này nói mình mới nhớ ra, nếu web của bạn update nội dung thường xuyên thì có thể submit sitemap cho gg thường xuyên (daily, weekly..), vì vậy khi bạn có nội dung mới cho website thì chỉ cần get sitemap mới và resubmit sitemap cho gg là ok.

hoangliensonmt
04-05-2011, 12:43

Cái này nói chỉ được add link cao nhất ngoài cùng, là trang web. chứ đâu phải cho bạn add tất cả các link bài viết trong website đâu bạn.

Theo mình thì khi copy bài của trang khác tốt nhất là ghi thêm nguồn gốc từ trang nào, có khi mình lấy từ trang A, một lúc sau phát hiện trang B cũng có bài này mà không ghi gì hết, cuồi cùng mình không biết bài này ở đâu ra nữa :D
Nhưng cứ ghi trang mình copy là tốt nhất, thể hiện sự tôn trọng người khác.

AkuVn
04-05-2011, 13:55
Sau khi tìm hiểu thì mình thấy có rất nhiều phương pháp nhưng có một phương pháp mình nghĩ khá hay và có ích với anh em webmaster cũng như blogger đó là cách viết bài. Thông thường khi viết chúng ta hay viết dạng như "Đầu tiên, bạn làm như này... Sau đó, bạn làm như này..." Thay vào đó hãy viết "Đầu tiên, bạn làm như này... Sau đó, theo hướng dẫn mà Hải's Blog hướng dẫn trước đó..." Mình sử dụng những cụm từ mà khi copy buộc lòng người copy phải đọc và sửa lại nếu không thì khách sẽ biết ngay bài viết copy từ đâu v.v..

Có lẽ kết hợp mỗi phương pháp một chút sẽ là cách làm hoàn thiện nhất!

dan
20-03-2012, 15:32
cho mình hỏi, nếu toàn bộ website của mình bị hacker lấy hết database, và lập ra 1 website tương tự (khác domain) thì mình nên làm gì?

AkuVn
20-03-2012, 15:48
Nếu reports cho Google thì nó cũng ko có đủ nhân sự để giải quyết :)

Bean.it90
20-03-2012, 16:11
vấn đề cực lan giải #-o cái này hầu như là cá lớn nuốt cá bé =(( chịu

ThanhNien.com_
22-03-2012, 04:24
Vấn đề này hơi đau đầu, nhưng gửi email đế cảnh báo nó trước, nếu nó vẩn còn copy nữa thì bạn sẻ mạnh tay hơn.

okmen22
22-03-2012, 07:21
có hiệu lực DCMA gì rồi đấy ! vào web đăng ký cái miễn phí mà chơi ! có logo của hắn ai dám copy :))

superthin
22-03-2012, 09:24
Cách hay nhất để hạn chế nạn copy: rèn luyện viết cho tốt và có một văn phong riêng biệt, không lẫn vào với ai. Người đọc có thể đọc ở đâu đó thấy bài viết, họ thấy hay và sẽ tìm cách tìm đến với trang tác giả để đọc mà thôi. Ví dụ rất rõ là nói về tình dục thì người ta chỉ thích vào trang của bác sĩ Hồ Đắc Duy đọc thôi, cho dù hàng tá trang khác bê nguyên si bài của ông ấy (có ghi nguồn, tên tác giả và kể cả không còn dấu vết gì).

Cũng có thể viết một bài trở nên phức tạp (về kỹ thuật nhưng tiện dụng cho người truy cập) như có file đính kèm, có video minh họa, có hình minh họa, có audio,... để một khi trang khác copy của ta thì cũng rất nhọc công, họ cũng sẽ nhọc công để xử lý gỡ bỏ các water mask trên hình, thâu âm lại các đoạn audio cho khác với trang gốc).