PDA

View Full Version : lỗi phần mềm ???

Unn0nam3
26-04-2011, 09:22
máy tính của em mấy hôm nay bật lên nó hiện lên 1 bảng trên cùng có đề là cheking system on C ..... em không nhớ kỹ lắm thế rồi nó chạy số từ 1 đến 100 mới vào , thường chỉ thấy bảng này nếu máy bị lỗi phải RS nhưng đây máy móc không thấy bị vấn đề gì cứ tắt đi bình thường hôm sau khởi động là lại có hiện tượng này , bác nào biết chỉ dùm em với ạ thank nhìu ^.^

meohamx
26-04-2011, 11:47
chkntfs /x c:

bạn run command này xem sao. :)

manhhung_1952000
26-04-2011, 12:14
Bạn vào properties trên mycomputer rồi tìm mấy cái tab, và bỏ check phần check hdd khi khởi động nhé, lâu k vào mình k nhớ rõ lắm.

Unn0nam3
26-04-2011, 22:20
Bạn vào properties trên mycomputer rồi tìm mấy cái tab, và bỏ check phần check hdd khi khởi động nhé, lâu k vào mình k nhớ rõ lắm.

anh chỉ hộ em kỹ hơn một chút được không ạ , tìm qua một lượt rồi không thấy phần nào như thế

phuong7410
26-04-2011, 22:36
mình nhớ như đâu có phần nào như manhhung_1952000 chỉ,
Chủ thread ơi khuyên bạn coi chừng, ổ cứng mua lâu chưa, có khi là dấu hiệu nó có tuổi rùi, lo backup dữ liệu thường tí

Unn0nam3
27-04-2011, 08:57
mình nhớ như đâu có phần nào như manhhung_1952000 chỉ,
Chủ thread ơi khuyên bạn coi chừng, ổ cứng mua lâu chưa, có khi là dấu hiệu nó có tuổi rùi, lo backup dữ liệu thường tí

mua thì cũng khoảng 3 4 năm rùi nhưng ngần đó thì đã làm gì được tính là có tuổi nhỉ :))

HOANGTHANH_HANOI
27-04-2011, 12:28
anh chỉ hộ em kỹ hơn một chút được không ạ , tìm qua một lượt rồi không thấy phần nào như thế

Trước khi bị như vậy, trong lúc đang dùng có lần nào bị mất điện đột ngột không ? Có khi chỉ nháy mất cái rồi có ngay mà không biết (lúc đó không có ở đấy). Có thể sau đó máy khởi động lại bình thường. NHưng tắt đi lần sau bật lên là dễ bị như thế. Tôi gặp luôn ấy mà.
Mà dùng XP hay win 7 nhỉ ?

Unn0nam3
27-04-2011, 14:14
Trước khi bị như vậy, trong lúc đang dùng có lần nào bị mất điện đột ngột không ? Có khi chỉ nháy mất cái rồi có ngay mà không biết (lúc đó không có ở đấy). Có thể sau đó máy khởi động lại bình thường. NHưng tắt đi lần sau bật lên là dễ bị như thế. Tôi gặp luôn ấy mà.
Mà dùng XP hay win 7 nhỉ ?

em dùng winXP , máy chưa gặp hiện tượng mất điện đột xuất lần nào

HOANGTHANH_HANOI
27-04-2011, 20:10
Tôi đang dùng Win 7 nên không nhớ rõ lắm. Lâu không bị như vậy nên quên mất. Dây là cách làm với win 7. Hình như có sai khác 1 chút so với XP thì phải.
Chuột phải vào Taskbar --> Properties --> chọn thẻ Start Manu --> Customize Start Manu. Ở góc phải gần dưới cùng có 2 ô nhỏ, chỉnh chữ số trong 2 ô đó về giá trị 0 hay 1.
Chuột phải vào Mycomputer --> Properties --> Advanced --> Chọn ô Setting cuối cùng tính từ trên xuống. Để ý thấy 2 ô nhỏ như bước trên, chỉnh lại giá trị số trong 2 ô đó về số 0 hay 1. Cả 2 bước trên đều phải nhấn Apply mới được.
Không nhớ rõ XP có vậy không. Chắc cũng gần giống. Oài.

Unn0nam3
28-04-2011, 10:42
Tôi đang dùng Win 7 nên không nhớ rõ lắm. Lâu không bị như vậy nên quên mất. Dây là cách làm với win 7. Hình như có sai khác 1 chút so với XP thì phải.
Chuột phải vào Taskbar --> Properties --> chọn thẻ Start Manu --> Customize Start Manu. Ở góc phải gần dưới cùng có 2 ô nhỏ, chỉnh chữ số trong 2 ô đó về giá trị 0 hay 1.
Chuột phải vào Mycomputer --> Properties --> Advanced --> Chọn ô Setting cuối cùng tính từ trên xuống. Để ý thấy 2 ô nhỏ như bước trên, chỉnh lại giá trị số trong 2 ô đó về số 0 hay 1. Cả 2 bước trên đều phải nhấn Apply mới được.
Không nhớ rõ XP có vậy không. Chắc cũng gần giống. Oài.

trên taskbar thì không thấy mấy ô đấy nhưng vào mycomputer thì thấy có 2 ô nhỏ trong đó đang để 2 số 3 , e chỉnh lại thành 1 hết chưa biết có được không để tắt máy đi bật lại cái đã :) thank anh

HOANGTHANH_HANOI
28-04-2011, 13:16
Nếu trên Tasbar không có thì chuột phải trên Desktop --> Properties --> tasbar and Start Menu thì phải. Chẳng nhớ rõ nữa. Thử tìm xem, chứ lâu rồi không dùng XP, quên mất cái chế độ đó nằm ở đâu rồi.

Unn0nam3
29-04-2011, 14:25
cuối cùng cũng tìm ra nguyên nhân @.@ hóa ra tắt máy nhưng còn 1 chương trình nó vẫn chạy nên bị lỗi , rõ ràng thoát chương trình đó trước khi tắt máy rồi mà nó vẫn báo chương trình đang chạy T.T