PDA

View Full Version : HDD BIOS nhận nhưng ko một soft nào trong Win thấy được, góp ý cái nào.

Hans Voralberg
23-12-2004, 04:45
2 tuần trước có nhặt ở nhà cha ocvn về một cái hdd Maxtor Pata 120Gb vứt góc nhà vì lí do, BIOS nhận nhưng vào win ko thấy đâu. Hôm nay mới cắm vào check thì đúng thế thật, từ Disk Management của win cho tới Partition Magic và một đống các soft khác đều ko thấy thằng này đâu cả, nhưng vô bios thì thấy. Nghe nó chạy thì như thể kim bị gãy hay sao ấy (hay tai tui thì ko chắc).
Ai có cao kiến gì thì góp ý cái, nếu ko đành cho vào xọt rác.

Hans Voralberg
23-12-2004, 06:39
Update: HardInfo nhận được, nhưng chả làm được gì.

DragonPhoenix
23-12-2004, 06:56
Haha, đừng vứt sọt rác phí quá, tặng tui đi, lấy cái mạch vọc chơi còn phần xác còn lại thì làm cục chặn giấy. Nói thật á ko đùa, bán rẻ một chầu cafe cũng OK :)

Hans Voralberg
23-12-2004, 07:37
Em mò cho ra cái nguyên nhân đã, chưa từng thấy cái trường hợp quái qủi nào như thế này. Anh muốn lấy làm chặn giấy cũng ok thôi, nhưng sao em đưa anh đây lol, anh chịu tiền ship với đợi 2 tuần nhá.

mitavn
23-12-2004, 09:33
Khỏi bàn nữa nhá, vứt nó đi là vừa rồi B ơi !
HDD bi giờ bèo như c.mèo, mua ngay cái khác đi, chứ như hans nói mita cũng potay

chiken
23-12-2004, 09:44
Bạn thử dùng lệnh Fdisk xem nếu sau khi bạn đánh lệnh fdisk nó boá dòng lệnh" No curent fix disk" thì coi như HDD của bạn toi rồi.

nmthuan
23-12-2004, 11:06
Hi'hi'....ship về cho anh nè...em chịu tiền ship đi.....anh sẵn sàng chờ...cái đó dzục là vừa...ở nhà anh có 2 cái HDD cũng đau thương vậy nè. một cái thì hú như quạt gió chạy, một cái thì bị bad nặng quá không cách chi sửa được cả. Hic...

Thai Duong
23-12-2004, 11:52
Cái đó là do 2 hd của hai hảng khác nhau.Chúng nó không chịu gắn chung 1 cab data.Bạn thử đặt jumper cái thứ 2 cũng là primary master và gắn vào cab data thứ 2(có lẽ đang dùng cho cdrom).Máy bạn sẽ có 1 primary master và 1 secondary master.
Thử khởi động win xem sao?Nếu không được,bạn gắn lại jumper cho cái mới ở slave(hoặc rút hẳn ra cũng là slave).Cuối cùng nếu không chịu nhau bạn thử format đĩa mới và chia thành 2 partition xem sao(vẫn trên hai cab data).

mathiencusi
23-12-2004, 12:35
2 tuần trước có nhặt ở nhà cha ocvn về một cái hdd Maxtor Pata 120Gb vứt góc nhà vì lí do, BIOS nhận nhưng vào win ko thấy đâu. Hôm nay mới cắm vào check thì đúng thế thật, từ Disk Management của win cho tới Partition Magic và một đống các soft khác đều ko thấy thằng này đâu cả, nhưng vô bios thì thấy. Nghe nó chạy thì như thể kim bị gãy hay sao ấy (hay tai tui thì ko chắc).
Ai có cao kiến gì thì góp ý cái, nếu ko đành cho vào xọt rác.
he hehe lúc trước tui cũng bị dính 1 cái y chang như vậy ..................chết DMA chip roài ...................vào bios tắt DMA là HDD sống lại but chạy như con rùa :bawling:

Hans Voralberg
23-12-2004, 18:34
To Thaiduong: cho nó nguyên cái kênh secondary rồi pa, tui hỏi ông ko cái gì nhận tui format với partition kiểu gì huh

To mathien: Tắt DMA đi thì thôi quẳng đi luôn cho được việc nhỉ