PDA

View Full Version : auto-play ổ đĩa cứng!!!sossossossos

baka_baka
22-12-2004, 11:42
bây giờ vào ổ dĩa nào trên máy tính là đều phải kích chuột phải sau đó chon open nó mới mở ra, còn double click thì hết xài được rồi, ai biết cách sửa chỉ dùm em cái, mấy ngày nay em mất ăn, mất ngủ vì nó đó, máy mượn mà.
hôm bữa em lo quá hấp tấp nghe lời của đàn anh nào vào regedit xóa mất cái auto run của ổ đĩa rồi cụ thể là cái khóa sau: HKEY_LOCAL_MACHINE/SYSTEM/CURRENTCONTROSET/SERVICES/DISK

Bây giờ sao phục hồi có ai biết chỉ dùmem, em thank nhiều lắm ạ.

tFX
22-12-2004, 15:55
Thì trong HKEY_LOCAL_MACHINE/SYSTEM/CURRENTCONTROSET/SERVICES/DISK xóa cái autorun đi là đúng rùi, lưu ý là xóa cái autorun chứ không phải xóa lun cái DISK >.>
Bình thường thì trong DISK nó không có autorun, chỉ có trong CDROM mới có autorun thui....

baka_baka
22-12-2004, 21:03
Thì trong HKEY_LOCAL_MACHINE/SYSTEM/CURRENTCONTROSET/SERVICES/DISK xóa cái autorun đi là đúng rùi, lưu ý là xóa cái autorun chứ không phải xóa lun cái DISK >.>
Bình thường thì trong DISK nó không có autorun, chỉ có trong CDROM mới có autorun thui....

cái này bi bệnh đặc biệt, bị auto-play chứ không phải "auto-run"
đã xóa cái auto-run trong disk rồi mà nó vẫn chưa hết nên mình mới lo và tìm cách phục hồi. mình không có xóa lun cái disk chỉ xóa cái auto-run thôi.
có ai có cách gì hay nữa chỉ dùm đi, hình như bị virút phải không ạ

tFX
22-12-2004, 21:15
sure sure, quét virus đi.... chắc bị nhiễm virus rùi, còn xoá cái autorun trong DISK không ảnh hưởng gì đâu mà lo phục hồi >.>

THINH_TCA
22-12-2004, 21:34
Co the do set toc do Double Click qua cao. Vao Control Panel -> Mouse. Neu thay con truot Double Click Speed nam o dau Fast thi keo lai vao giua, xong Apply roi thu lai.

tFX
22-12-2004, 21:43
pó chân ông này >.>.... người ta bị cái lỗi này này:

baka_baka
23-12-2004, 21:48
Co the do set toc do Double Click qua cao. Vao Control Panel -> Mouse. Neu thay con truot Double Click Speed nam o dau Fast thi keo lai vao giua, xong Apply roi thu lai.
chời ơi nếu bị như vậy thì cần gì phải nhờ vả mọi người, click chuột phải nó hiện ra trên cùng là auto-play kế đó là (không nhớ) rồi cái dòng thứ 3 mới là open.
to tFX: quét virús bằng cái nào, tui xài phiên bản bkav 580 mới nhất luôn mà sao cũng không hết, U chỉ cặn cẽ 1 tí dùm đi

tFX
23-12-2004, 22:26
Zậy bây giờ bạn thử làm cách này xem sao, không được nữa thì....
Go to: HKEY_LOCAL_MACHINE\Software\Microsoft\Windows\Curr entVersion\Policies\Explorer
Tạo 1 giá trị DWORD tên là NoDriveAutoRun
Thay đổi giá trị của DWORD này (lưu ý là chọn Decimal khi edit)
Các con số sau tương ứng với từng ổ đĩa. A:1, B: 2, C: 4, D: 8, E: 16, E: 32, F: 64, G: 128, H: 256, I: 512, J: 1024, K: 2048, L: 4096, M: 8192, N: 16384, O: 32768, P: 65536, Q: 131072, R: 262144, S: 524288, T: 1048576, U: 2097152, V: 4194304, X: 8388608, Y: 16777216, Z: 33554432. All: 67108863
Muốn không cho ổ nào chạy thì ta sửa dữ liệu của giá trị "NoDriveAutoRun" tương ứng với các số ở trên, muốn không cho nhiều ổ chạy thì cộng dồn các số tương ứng.

minhluan
24-12-2004, 08:05
Mình cũng ko rành lắm đâu nhưng đã lở xóa cai auto run cua thằng registry HKEY_LOCAL_MACHINE/SYSTEM/CURRENTCONTROSET/SERVICES/DISK thì tạo lại là xong

Mình cũng ko rành lắm đâu nhưng đã lở xóa cai auto run cua thằng registry HKEY_LOCAL_MACHINE/SYSTEM/CURRENTCONTROSET/SERVICES/DISK thì tạo lại là xong
còn ko được thì gởi Email cho mình mình cho mượn cái "búa"..............
.................................................. .................................................. .....
Àh nhưng chưa đến nỗi phải gởi mail cho mình đâu . Cái này chắc là được đó tạo cho nó file atorun --> explore.

pinochu
24-12-2004, 09:21
bạn xem trong thư mục gốc của ổ cứng co cái file autorun.inf nào không vậy, nếu có thì xóa nó đi.

phphthu
25-12-2004, 05:19
@baka_baka:
Tôi export nhánh registry mà bạn đã lỡ xóa từ máy của tôi:

Key Name: HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Servic es\Disk
Class Name: <NO CLASS>
Value 0
Name: DependOnGroup
Type: REG_MULTI_SZ
Data: SCSI miniport

Value 1
Name: ErrorControl
Type: REG_DWORD
Data: 0x1

Value 2
Name: Group
Type: REG_SZ
Data: SCSI Class

Value 3
Name: Start
Data: 0x0

Value 4
Name: Tag
Data: 0x2

Value 5
Name: Type

Value 6
Name: DisplayName
Data: Disk Driver

Value 7
Name: ImagePath
Type: REG_EXPAND_SZ
Data: System32\DRIVERS\disk.sys

Value 8
Name: AutoRunAlwaysDisable
Data: Brother RemovableDisk(U)

Key Name: HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Servic es\Disk\Enum
Class Name: <NO CLASS>
Last Write Time: 23/12/2004 - 22:29
Value 0
Name: 0
Data: giá trị này tùy thuộc vào từng ổ cứng khác nhau

Value 1
Name: Count

Value 2
Name: NextInstance

Ngoài ra bạn export 3 khóa sau đây và post lên nhé:
[HKEY_CLASSES_ROOT\Directory\shell]
[HKEY_CLASSES_ROOT\Drive\shell]
[HKEY_CLASSES_ROOT\Folder\shell]

ibmthinkpad600x
25-12-2004, 12:24
Do máy của bạn bị virus đó . Hãy quét đi sau rồi chỉnh lại regedit hoặc cài lại windows cho chắc cú

baka_baka
25-12-2004, 22:19
Do máy của bạn bị virus đó . Hãy quét đi sau rồi chỉnh lại regedit hoặc cài lại windows cho chắc cú
bạn vui tính quá à, máy mượn mà u cứ nói tui cài lại windows thì mất hết dữ liệu người ta còn gì (vì tui đâu biết cài lại). cái máy đó ở nhà người ta, tui tới xài, người ta chưa biết vì mấy hôm nay chưa có dịp xài lại kể từ khi tui mượn làm việc,

to phphthu: mình chỉ bị cái autoplay thôi mà, tại sao U lại kiu mình export mấy cái khác vậy, giải thích dùm nha, và những cái u post lên mình đọc không hiểu, bạn có thể nói rõ 1 chút được không?

to tFX: cái hình U post lên đúng rồi đó, máy mình đang bị cái đó đó. bạn có thể hướng dẫn thêm chút nữa được không? thay đổi giá trị của DWORD bằng cách nào.
các con số :"A:1,B:2,C:4..." là ở đâu ra vậy. cụ thể là máy mình chỉ có ổ "C" và "D" thôi. sửa và cộng dồn các con số trong "NoDriveAutoRun" là sao vậy bạn.
mình hơi mù mờ vậy bạn chỉ cụ thể thêm một chút dùm nha.thank.

phphthu
26-12-2004, 03:04
to phphthu: mình chỉ bị cái autoplay thôi mà, tại sao U lại kiu mình export mấy cái khác vậy, giải thích dùm nha
Các khóa này chứa các entry trong context-menu của bạn. Tôi muốn bạn post các giá trị của bạn lên để xem đó có phải là nguyên nhân của việc Autoplay bị thêm vào thành default và chuyển Open xuống dòng thứ 3 không.

và những cái u post lên mình đọc không hiểu, bạn có thể nói rõ 1 chút được không?
Những cái khác là giá trị của khóa Disk trong registry của tôi. VD:

Value 0
Name: DependOnGroup
Data: SCSI miniport
nghĩa là ở khóa HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Servic es\Disk, ở cửa sổ bên phải, bạn kiểm tra xem có một value tên là DependOnGroup, type là REG_MULTI_SZ, data là SCSI miniport không ? Nếu không có thì bạn tạo mới một value với các thông tin đó. Lần lượt như vậy cho đến hết. Những kiểm tra này là để bảo đảm thiết lập của service disk đã đúng, quan trọng nhất là value 8 - AutoRunAlwaysDisable: có phải bạn đã xóa giá trị này không ?