PDA

View Full Version : Tại sao lại như vậy nhỉ ?? Cần các bạn trả lời giùm

myvietnam
11-11-2002, 10:12
Chào các bạn.
Mình ít khi post bài mới lên các diễn đàn mà chủ yếu là trả lời các câu hỏi.
Hôm nay mình có 1 thắc mắc sau:
Cách đây ít lâu mình có post lên là nhóm tụi mình vừa đưa ra 1 sản phẩm open source và mong muốn các lập trình viên VIỆT NAM tham gia phát triển để có thể nói là sản phẩm "made in Vietnam", thế nhưng khi tham gia thảo luận và lập nhóm phát triển thì chỉ toàn các programmer người nước ngoài (Nga, Mỹ, Brasil ....) :(
Chẳng lẻ các programmer Việt Nam không thích làm việc mà mang tính cộng đồng hay sao ? hay do các lý do khác ?
Việc này làm mình ngạc nhiên quá.
Cheers
P.S: Cách đây vài hôm có 1 cái tên Việt Nam tham gia, mừng qúa trời nhưng khi coi IP thì anh ta đang ở Mỹ :) :) lol lol

last-signal
11-11-2002, 10:19
không những Programming đâu anh bạn ạ , mà còn nhìu món khác căn bản như Photoshop , Dreamweaver , ... tui cũng bị nhìu dzụ gòi , nên bi giờ ít khi thảo luận với dân Design VN lắm ( hông có ý xúc phạm bất kỳ ai , sorry trước ) . Bạn vào phần Search , search chữ dzuKhanh ( member ở đây ) , gòi ông anh sẽ hiểu thôi .
Cheers

myvietnam
11-11-2002, 11:03
chào các bạn.
Mình đã xem bài cua dzuKhanh rồi
Thật ra thì ý của mình không phải như vậy
Làm về kỹ thuật thì chuyện bị chửi là bình thường, qua những lời "góp ý" đó thì chúng ta sẽ nâng cấp sản phẩm tốt hơn.
Ý của mình là programmer Việt Nam không thích tham gia những công việc mà mang tính cộng đồng như mã nguồn mở hay giúp free cho 1 ai đó hay sao ??
Cũng có thể là mình chưa gặp ???

macarong
03-12-2002, 09:57
theo ý cùa mình thì có lẽ là do các "chuyên gia" của việt nam không đủ can đảm để tham gia vào phần mểm lớn lao của bạn chăng!

blackface
03-12-2002, 15:58
- Vấn đề là ông bạn tìm người lập trình ở chỗ nào? có thể chỗ không phù hợp.

- Chương trình của bạn có phù hợp với người khác không? có thể cao siêu quá chăng. (Nói thiệt, dân việt nam trình độ còn hơi kém. Toàn đi sau người ta không hà, rượt theo còn khó chứ nói chi)

2 vấn đề nhỏ mong bạn xem xét.

minhhieu
30-12-2002, 20:15
Có thể dân programmer Việt Nam còn lo chuyện cơm, áo, gạo, tiền chứ không như những programmer nước ngoài có thu nhập ổn định hơn nên họ không rảnh làm những việc này chăng?
Hôm trước tôi có đọc bài của bạn và tôi có xem forum Java của bạn.Tôi cũng rất muốn tham gia nhưng chương trình học ở trường nặng quá nên đành chịu.:)