PDA

View Full Version : COM và Interface là cái gì vậy cà ?^^

slucky
19-12-2004, 01:29
Bạn nào biết cho mình ít định nghĩa về cái này nhé. Mình đọc trong MSDN nhưng chưa hiểu lắm.

htbn_hoang
19-12-2004, 20:32
tui không chắc lắm, nhưng theo tui được biết thi COM là kiến trúc được đưa ra để giúp các chương trình có thể giao tiếp với nhau, hệ điều hành quản lý các tiến trình trên máy tính dễ dàng hơn. Kiến trúc chúng ta đang đang học, ví dụ VC++ 6.0, là kiến trúc COM, kiến trúc hướng thông điệp. Các chương trình làm bằng VB, VC đều có xử lý thông điệp chẳng hạn chuột WM_LBUTTOWNDN, hay bàn phím... Sau đó, người ta phát triển thành DCOM. Sau đó, Microsoft đưa ra kiến trúc NET. Bây giờ người ta đang hướng tới kiến trúc "Hướng dịch vụ". Kiến trúc này sống trên mạng, và cần được hỗ trợ từ nhiều phía như ISP, phần mềm...
Còn Interface tạm dịch là giao diện.Cái này phải hiểu theo nghĩa rộng, giao diện là "điểm" mà hai chương trình giao tiếp với nhau, hoặc giữa người với chương trình...Chẳng hạn HĐH Windows cung cấp các hàm API, đó là một giao diện, nằm giữa HĐH và chương trình ứng dụng; chương trình cung cấp các button, text box, đó là giao diện.
tui chỉ biết nhiêu đó, có lẽ các bạn khác sẽ cho chúng ta biết nhiều hơn

slucky
19-12-2004, 22:49
Cám ơn bạn đã trả lời. Mình mới làm VC++ nên cũng chưa rõ lắm. Hình như 1 thằng Object bao gồm nhiều Interface đúng ko. Vậy thì 1 Interface có thể dùng cho nhiều Object được ko ???

htbn_hoang
24-12-2004, 15:58
tui không hiểu bạn hỏi Object là đối tượng của một lớp hay là lớp đối tượng CObject của VC. Nếu là đối tượng của một lớp thì nó chỉ có một giao diện, chính là các hàm mà nó cung cấp ra bên ngoài (hàm được khai báo là public). Còn nếu là lớp đối tượng CObject thì nó cũng chỉ có một giao diện, giao diện đó cung cấp khả năng quản lý. Tất cả các lớp trong MFC đều dẫn xuất từ CObject, điều đó cho phép chương trình có thể quản lý nhiều đối tượng của nhiều lớp khác nhau thông qua việc giữ địa chỉ của các đối tượng. Về điều này thì bạn sẽ hiểu hơn khi học đến các khái niệm của lập trình hướng đối tượng như Lớp cơ sở trừu tượng, quá tải hàm hay phương thức ảo...

slucky
26-12-2004, 18:01
Object o day la` COM Object, chac ban cung hieu y minh chu !!!