PDA

View Full Version : Một vấn đề nhạy cảm của SV CNTT!

bk_friends
17-12-2004, 10:27
Các bác cứu em với. Em đang rơi vào một tình huốn dở khóc dở cười, phân vân không biết làm sao cả :a20 .

Nếu các bác rơi vào tình huống thế này , thì các bác xử trí thế nào ạ. Em không được khá như các bác về cách đối nhân xử thế nên mong các bác cho em 1 lời khuyên ah.

Chả là năm nay em là năm cuối cùng, điểm phẩy của em còn thiếu khoảng 0.1 nữa là đủ điểm bảo vệ. Em đã thi hết 5 môn còn lại 1 môn cuối cùng nữa sắp tới sẽ thi. Nếu điểm môn cuối em đạt điểm 9 hoặc 10 thì em sẽ đủ phảy để được bảo vệ. Về vấn đề kiến thức thì em cũng cố gắng học rất nhiều và cũng có thể nói là có thể đủ điều kiện để đạt được điểm trên khá. Nhưng em vẫn lo lắm , vì còn nhiều hoản cảnh khách quan tác động khác nữa ( :a14 ). Thế nên em định thế này các bác cho em ý kiến nha :

1.Cố gắng hoàn thành bài tập lớn ( sau khi hoàn thành sẽ mang trực tiếp cho thầy chấm) với kết quả cao nhất, ko cần làm gì khác.
2.Trước khi đến hạn nộp , hoàn thành thật tốt bài tập rồi mang đến nhà thấy cho thầy xem trước, nhờ thầy nhận xét rồi trình bày "hoàn cảnh" với thầy để mong thầy giúp đỡ.
3. Cũng làm như trường hợp 2 nhưng mang theo $ đến để mong thầy giúp đỡ. ( thầy khoảng 30 tuổi , nhà giầu , học nước ngoài về dạy ở trường ).

Cảm ơn các bác trước nhé ! Các bác giúp em ngay với , còn vài ngày nữa thi môn này rồi. :a20

bathazar
17-12-2004, 10:38
Cách tốt nhất theo tôi nghĩ là bạn nên học cho chắc đi đã. Sau đó mới tính tiếp. Nếu mình học nắm vững kiến thức thì có lẽ những buớc sau không cần làm. Quan trọng là tự tin vào mình.

Tuy nhiên, cuộc sống cũng đôi lúc không như ý muốn. Bạn có thể đến gặp Thầy nhưng nên nhớ đừng nói chuyện $$. Hãy cố gắng hỏi bài thì hơn. Đó là cơ hội tốt để bạn củng cố kiến thức cũng như tăng % trong vấn đề tình cảm.

- Có thể, bạn muốn ăn chắc thì lúc này mới nên đề cập. Nhớ.... kĩ một điều không bao giờ làm thầy giáo hiểu sai. Nói vấn đề của bạn ra. Chấm hết... Thầy sẽ giúp bạn. Tùy theo cách thầy giúp mà bạn sẽ cảm ơn thầy như thế nào. Tốt nhất, bạn không nên đưa $ ra lúc này. Vì sao biết không, nếu thầy muốn ăn $ của bạn thì thấy bạn như thế càng chặt (Thầy giáo giàu, bạn nghĩ thầy cần bao nhiêu là đủ....), còn nếu thầy đã gọi là tốt thì như thế là xúc phạm. Hãy nhẹ nhàng nói vấn đề với thầy. Tùy cách thầy phản ứng mà lựa chọn ứng xử.

- Nhưng theo tôi nghĩ và kinh nghiệm của chính tôi, thầy giáo không lấy $ của bạn đâu. Sau khi nghe bạn nói vấn đề của mình. Tôi nghĩ bạn là người học cũng khá cho nên thầy cũng không quá khắt khe đâu. Hãy tin thầy bạn là một người thầy tốt, điều đó sẽ có lợi cho tâm lý cũng như cuộc gặp này. Sau này bạn có thể đền đáp ơn thầy theo cách khác. Còn nếu không thì bạn có đưa tiền ra cũng không giải quyết được đâu.

misty
11-01-2005, 21:33
đúng thế, đừng dùng tiền mà hãy dùng hiện vật ;)

túm lại là 1 bộ mặt đau khổ + một cái gì đó ......

(mà bạn học trường nào vậy, nõi rõ hơn thì có nhiều hy vọng hơn đó)

pearlrough
11-01-2005, 22:31
Chểt roài em cũng sắp đến giai đoạn đấy, mà chả thấy ai nói chiện bảo vệ cả.
Em nghĩ là bác cố hoàn thành tốt bài vào, chịu khó nói chiện với thầy (về việc phát triển bài tập lớn thế nào để đạt điểm cao nhất) ->tăng tình hữu hảo, thầy chắc chẳng cần vật chất đâu, nếu mình làm tốt (8 trở lên) thì có thể đề xuất với thầy chuyện đó.
Chúc anh may mắn.