PDA

View Full Version : Là sao kết nối laptop và desktop

lol
17-12-2004, 07:40
Xin hỏi làm cách nào nối hay máy laptop và desktop bằng cable. Thanks

antighost2891
17-12-2004, 08:12
Có rất nhiều cách.
Cách 1 : Nối qua cổng com1, com2 hoặc LPT
Đây là cách nối cổ điển nhất, bạn phải có 1 cable ( cách đấu dây như thế nào thì mình quên mất tiêu rồi, nhưng có thể ra các cửa hàng hỏi loại cable nối com - com hoặc com - LPT hoặc LPT - LPT ).
Sau đó dùng các chuơng trình như Norton Commander, chọn 1 máy làm master, còn máy kia làm slaver. Thế là link đuợc laptop với desktop.
Cách thứ hai :
Cũng là cách cổ điển, link bằng modem.
Hai máy gắn hai modem và link nhau bẳng trình terminal.
Cách thứ ba : link bằng mạng LAN.
Cái laptop bạn mua một card mạng PCMA, cái desktop bạn mua 1 card mạng nữa. Dùng cable link hai máy lại ( chú ý khi mua cable, nên nói rỏ link trực tiếp 2 máy, vì cách đấu dây có khác nhau khi 2 máy link trực tiếp hoặc thông qua hub hay switch ).
Cách thứ tư : link bằng cổng không dây IEE 1394.
Cách thứ năm : link bằng HDD, lấy HDD của máy này gắn sang máy khác và ngược lại thế là link được dữ liệu cho nhau lol

phphthu
17-12-2004, 23:29
Chú thích :
Cách 3: cable đó gọi là cable LAN chéo (cross-over). Card mạng nối với laptop bằng slot PCMCIA.
Cách 4: IEEE 1394 là cổng Firewire (có dây). Kết nối không dây là bằng hồng ngoại (infrared), tức giao thức 802.x.
Cách 5: nếu thỉnh thoảng mới cần trao đổi dữ liệu thì được, nếu thường xuyên thì :D
Cách 6: kết nối bằng USB Datalink hoặc USB Netlink cable.

leejongfan
11-06-2006, 11:04
Em muốn dùng cách 1 mà ko biết chỉnh làm sao?

timedy
14-07-2006, 18:21
mình cắm cable LAN từ máy này wa máy kia được ko? dùng cable thường hay là cable đặc biệt vậy? Cắm sai có bĩ cháy máy ko?

attacker
14-07-2006, 18:33
Em làm 1 cái USB HDD 20Gb cho tiện đủ đường

klasdfe
16-07-2006, 23:42
mình cắm cable LAN từ máy này wa máy kia được ko? dùng cable thường hay là cable đặc biệt vậy? Cắm sai có bĩ cháy máy ko?

Cable thường, cắm thoải mái không sợ gì.