PDA

View Full Version : how to prepare for TOEFL test, it is my idea

web4u
16-12-2004, 19:38
hello, have a nice day
Theo mình khi ban nào có dự định thi TOEFL thì mình xin có một số ý kiến !! hehehe
Thứ 1, bạn không nhất thiết phải vào các trường Anh văn để học, dĩ nhiên nếu bạn có tiền thì ok !!
Do các trường đều mở ra với mục đích kinh doanh là chính nên bạn đừng nên tin tưởng quá nhiều.
Thứ 2, thi TOEFL kinh nghiệm là bạn phải get điểm thật cao ở phần Grammar, yeah phải lấy trọn điểm thì khả năng trên 500-550 của bạn là posible rồi !! heehe, bạn nên học với người Việt Nam để có thể luyện tốt cho tất cả các phần nghe, reading cũng như Ngữ pháp khi đó ban sẽ dễ dàng hỏi và trao đổi với thầy cô hơn,bởi lẽ các thầy cô sẽ cũng gặp khó khăn như bạn khi họ luyện thi hay học Anh Văn. Còn phần speaking mà sau này TOEFL thi thì bạn nên học với người nước ngòai. Tôi đã thi IELTS và đây là kinh nghiệm bạn ah. phần thi Viết của TOEFL mình nghĩ bạn nên học với người nước ngoài vì cách viết của họ không văn chương và dài dòng như của chúng ta. Nhìn chung chỉ có 2 mặt đó bạn nên ra ngoài học còn lại thì nên tự học bạn ah !!!
Nếu bạn định thi vào tháng 10/2005 chẳng hạn, thì bạn nên ôn và luyện ngay bây giờ, đến tháng 6/2005 thì bạn hãy đến các trung tâm luyện thi để lấy kinh nghiệm khi làm bài thi, khi đó bạn sẽ tiếp thu rất nhanh.
thi TOEFL bạn nên luyện ở Trung tâm Anh Văn Việt Mỹ rất tốt bạn khi bạn đăng kí thi thì nhà trường cũng hướng dẫn bạn làm hồ sơ,......
thi IELTS thì nên luyện ở Hội đồng Anh, tốt đấy bạn và bạn nên làm 1 cái thẻ thư viện ở đấy để luyện Anh Văn, ở đó giáo trình thi IELST rất nhiều và sách chính gốc bạn sẽ tận dụng được.

Thân chào và mong bạn sẽ đạt điểm cao.

Hans Voralberg
20-12-2004, 07:55
Đến cái title viết còn sai, chả hiểu TOEFL được mấy điểm, IELTS được nhiêu thế bạn ?

hazi
22-12-2004, 08:07
Đến cái title viết còn sai, chả hiểu TOEFL được mấy điểm, IELTS được nhiêu thế bạn ?

ông bạn ở UK được bao nhiêu năm rồi mà lớn tiếng chỉ trích thế, lịch sự đi chứ, nhắc khéo người ta là đủ rồi, ai cũng từ không biết, học thì mới biết, trước đây ông bạn cũng the5.. đặt địa vị mình vào họ đi nếu ông bạn nghe thấy những lời như trên nói về mình