PDA

View Full Version : Những “bô lão” tuổi 20 ddth

Hòang Phố
15-12-2004, 21:47
"Thanh niên phơi phới mà trông "oải" hơn cả ông lão 80!"

Ốm yếu, lười nhác, chậm chạp, luôn trễ hẹn... là nguyên nhân gây nên những căn bệnh “nan y” cho một bộ phận giới trẻ Việt Nam nói chung và diễn đàn tin hoc nói riêng. Căn bệnh này đang âm thầm biến nhiều người trẻ, thậm chí là rất trẻ, thành những “bô lão” cả về hình thức và tâm hồn.

Unlucky555 Thị Nguyễn tuy mới đôi mươi mà cậu đã có lắm thứ bệnh: nào cận thị, nặng tai, đau bao tử, lại còn viêm cột sống... Đi đến đâu, anh cũng phải tìm cho mình "một điểm tựa" rồi mới có thể "an toạ".

Đi liên hoan với bạn bè, trong khi chúng bạn hồn nhiên ăn uống thì cậu lại phải săm soi từng món xem có chất gì ảnh hưởng tới dạ dày không.

Ngoài những vật dụng của một sinh viên bình thường, những "phụ kiện" không thể thiếu của Unlucky555 là đôi kính cận, cái tai nghe và một túi thuốc đau bao tử. "Mỗi khi đi đâu mà quên một trong ba thứ này là khó mà vui vẻ được", anh than thở.

Nguyên nhân của chuyện này là do từ nhỏ cậu đã không có thói quen ăn ngủ đúng giờ và lười luyện tập thể thao. Suốt ngày cậu chỉ chúi mũi vào những cuốn truyện tranh và những trò chơi điện tử. Cha mẹ cậu thì mải làm ăn, buôn bán, chỉ mong sao thằng con không chạy ra ngoài chơi là được.

Để con yên tâm trông nhà, bao nhiêu cuốn truyện tranh và những trò chơi điện tử mới nhất, Unlucky555 chỉ cần nói một câu là được đáp ứng. Cậu say mê trò chơi đến quên ăn quên ngủ. Bữa nào cậu cũng chỉ ăn uống qua quýt rồi lại chuồn lên phòng riêng tiếp tục với bộ bàn phím và những nút bấm.

Một thời gian dài như vậy, khi mà cậu thấy đôi mắt, lỗ tai, cái dạ dày cùng cột sống của mình "có vấn đề" thì đã muộn.

Phùng Ngọc Ghost982, lập trình viên cho một công ty phần mềm, cũng mới có hơn hai mươi tuổi đầu mà trông đã như ông cụ sáu, bảy mươi. Mỗi khi đứng, ngồi lúc nào lưng cậu cũng còng như một dấu chấm hỏi. Lúc đi, cậu bước từng bước chậm chạp. Nhiều khi đi làm muộn, trong khi bạn bè dấn bước cho nhanh thì cậu vẫn đủng đỉnh. "Đi đâu mà vội mà vàng, mà vấp phải đá mà quàng phải dây", cậu biện hộ.

Khi ăn, Ghost luôn tôn trọng triệt để quy tắc: "Ăn chậm, nhai kỹ". Ăn một mình thì không sao. Mỗi khi ăn với chúng bạn, cậu thường phải phồng mang trợn mắt lên nhai mà vẫn luôn là người đứng dậy cuối cùng.

Lũ bạn biết tính cậu nên những cuộc vui nào có ăn uống là hoặc không mời cậu, hoặc phải tổ chức thật gọn nhẹ. Bạn bè phàn nàn thì cậu giải thích: "Trời đánh còn tránh miếng ăn", việc gì phải vội!". Bạn bè Ghost nhận xét: "Thằng đó cũng vui vẻ, tốt tính. Song phải mỗi cái tội chậm chạp hơn cả cụ ông 80 của tao ở nhà. Oải!"

Những cố tật của Ghost cũng một phần do ngày còn nhỏ không được chăm sóc đúng phương pháp. Khi học hành, cậu thường "bon chen" ngồi vào bàn của anh, chị. Tới lớp, cậu cũng ngồi học chung bàn ghế với các anh chị lớp trên. Bên cạnh đó, cậu cũng không được ai uốn nắn, chỉ bảo. Thành ra bây giờ, lúc nào lưng cậu cũng phải có chỗ tựa. Không bao giờ cậu đứng thẳng được quá năm phút.

Một căn bệnh mãn tính của thanh niên, sinh viên thời nay là bệnh lề mề. Bất cứ khi nào, đi học, đi chơi, đi dự hội nghị... nhiều người trẻ đều thường xuyên đến muộn. Thôi thì họ có đủ thứ lý do để biện hộ cho sự không đúng giờ của mình. Nào là tắc đường, hỏng xe, đang đi thì gặp "cố nhân", phải đứng lại "buôn dưa lê" một lúc... Thậm chí, có bạn khi được hỏi còn hồn nhiên trả lời: "Cái đồng hồ báo thức của tớ tự nhiên bị chết!". Thuật ngữ "giờ cao su" được sử dụng phổ biến đến mức nhàm chán.

Trần Vanlang, phóng viên báo chí mục "rao vặt", lẽ ra đã rất được nhiều người quý mến nếu anh sửa được cái thói lề mề của mình.

Làm sáng cũng như làm chiều, chẳng lúc nào anh đến chổ làm đúng giờ quy định ( Có lẽ đi giữa đường gặp người quen rồi "bệnh nghề nghiệp" tái phát. Hẹn nhau đi chơi, các bạn của anh thường phải đẩy thời gian hẹn lên khoảng một tiếng thì mới mong anh đến đúng giờ.

Căn vặn thì Vanlang bảo: "Cũng chả phải mỗi mình tớ đến muộn, nhiều bạn khác cũng "cao su" có kém gì ?". Cũng thật khó bắt bẻ anh vì tình hình diễn ra đúng như vậy.

Đôi khi trong các buổi họp mọi người cũng đưa ra vấn đề này để thảo luận. Thậm chí còn có bạn mạnh tay đòi xử phạt nghiêm khắc đối với những cá nhân đến muộn. Nhưng rồi đâu lại đóng đấy bởi có khi những người mạnh mồm nhất vẫn cứ đến muộn như thường.

Nhiều ban tổ chức tìm cách đẩy giờ buổi họp lên sớm để các "đại biểu" đến đúng giờ song cũng chỉ được một lần. Lần sau các đoàn viên "bắt bài", yên trí cứ phải sau cả tiếng so với thời gian quy định thì các buổi họp mới khai mạc.

Không chỉ dừng lại ở chuyện "giờ cao su", không ít những bạn trẻ còn mang tâm lý nặng nề của những "bô lão". Như Hans Voralberg, nhân viên tiếp tân bãi giữ xe ở chợ Bến Thành,tuy tuổi tác của anh cũng chưa tới mấy cái xuân xanh mà cứ tưởng mình đã già lắm rồi.

Ngoài lúc làm việc ra, còn thời gian rảnh rỗi, cậu thường lôi bộ cờ tướng với ấm trà tàu ra mời những ông bán cá bà bán đậu hủ v.v...vừa đánh cờ, vừa nhâm nhi. Và trong thời gian đó Hans Voralberg trầm ngâm ngẫm nghĩ, chiêm nghiệm về cuộc đời mình như thể đã từng trải lắm. Cậu thường đưa ra những triết lý về cuộc đời, về thời thế mà không ai hiểu nổi.

CaoTrung ,sinh viên trường Mỹ thuật Công nghiệp, cũng được bạn cùng lớp gọi là một "cụ ông" trước tuổi. Giống những người trên, caotrung cũng cảm thấy mình sắp "lên lão" đến nơi rồi. Vậy nên không thể trẻ con như bọn cùng lớp được.

Caotrung thường bỏ học để ra các quán nước ngồi. Ở đó, anh vừa đốt thuốc, nhâm nhi ly cà phê "2 không" (không đường, không đá) để ngẫm về sự đời. Trong khi bạn bè cùng lứa vui vẻ đi học đi chơi, Caotrung vẫn một mình một phong cách. Thậm chí, cậu còn cho bọn kia là trẻ ranh, không thèm chấp.

Không những thế, Caotrung còn tập hút thuốc lào. Sau nhiều lần choáng váng vì say thuốc, bây giờ anh đã có thể rít kêu như ai, vừa nhả khói vừa mơ màng ra dáng ông cụ lắm rồi.

Những nỗi bực mình do thân thể ốm yếu của Unlucky555,Ghost, HansVoralberg, v.v... là điều thường xuyên xảy ra. Không ít lần, Unluckyy555 phải bụng đói về nhà sau khi dự những bữa tiệc mặn mà cái gì cũng có thể làm cho dạ dày của cậu quặn lại nếu ăn dù chỉ một miếng. Ghost cũng không ít lần phải sớm nói lời chia tay với những bữa tiệc đứng bởi căn bệnh mãn tính của mình.

Song như vậy cũng chưa nghiêm trọng bằng Vanlang , khi đang thực tập tại một toà báo, triển vọng sẽ được giữ lại làm phóng viên của anh đang rất sáng sủa. Nhưng do tác phong lề mề của mình mà anh đã bị tổng biên tập loại thẳng cổ vì làm lỡ hẹn của ông với một vị quan chức chính phủ. Anh chỉ biết tự trách mình đã tự bỏ lỡ cơ hội ngàn vàng vì những thói quen từ thời học đại học.

Còn với Hans Voralberg, do quá say mê với những triết lý của mình mà đã hai lần phải nói lời tạm biệt với những chiếc xe máy yêu quý. Anh cũng suýt bị sa thải vì những lơ đễnh của mình trong khi làm việc.

Nhưng cái tai hại nhất chính là sự trì trệ về tác phong và lạc hậu trong suy nghĩ của một bộ phận giới trẻ. Điều đó dẫn tới sự sụt giảm lòng tin giữa họ với nhau và giữa họ với cấp trên, đối tác. Tuổi trẻ vốn có nhiều thời gian nhất, song cũng dễ tiêu phí nó nhất. Một phút có khi không là gì. Song cũng có nhiều khi, lỡ một phút cũng đã lỡ làng cả cuộc đời.

"Ngoảnh nhìn lại cuộc đời như giấc mộng
Thất bại rồi bỗng chốc hóa hư không!!! "

HP :lick:

unlucky555
15-12-2004, 21:58
Móa ơi thế này mày sao chắc phải đi soi gương lại coi có đúng là tui nữa ko

Hans Voralberg
15-12-2004, 23:49
Dạ em còn chưa đi làm cũng chẳng có xe máy, sao mất xe với bị đuổi việc được.

vikhoa
16-12-2004, 00:10
May quá, không có mình trong này :lick:

vanlang
16-12-2004, 00:12
í hên wé mình hổng phải làm nghề phóng viên :D ... chắc nhân vật đó hổng phải mình đâu lol

LDP
16-12-2004, 00:13
Cũng may không có LDP trong đây. Phew ...

May quá, không có mình trong này :lick:
Xí, cha nì mới chính la bô lão thứ thiệt. Lụm cụm như ông già 80 :glare:

jiSh@n
16-12-2004, 09:14
Hehe, còn vài bô lão nữa, kể lun ra cho hết đi. À wên, còn bô lão HP nữa lol lol

Hòang Phố
16-12-2004, 09:15
Mấy người cứ khư khư chối mãi...còn nhõng nhẽo nữa ! "Tin tốt thì đồn hơi bị xa" mà ...

Còn ViKhoa thì ham lắm , tại tuiiii chỉ sợ bị gián chức cái tội bôi bác cấp trên thôi !

vanlang
16-12-2004, 14:20
ủa sao hổng thấy cha ghost nhảy vô biện hộ nhỉ lol

Ghost1982
16-12-2004, 16:09
Cần gì phải biện hộ chớ, chỉ trách mình "nuôi ong tay áo nuôi cáo trong nhà nuôi gà bới bếp" thui. "Bà ấy" đã nói thì còn cãi vào đâu được hic hic hic, "trong chăn có ... rận" mà lol lol

Hans Voralberg
17-12-2004, 05:26
Lần đầu tiên thấy lão ghost ko bênh vợ lol

tinman
17-12-2004, 07:47
Tui thì ngược lại với vụ này, tuổi của tui chắc có thể 2x tuổi đa số bạn trong đây nhưng lúc nào cũng vẫn thấy mình còn "trẻ" lắm, nhất là khi giao tiếp với các bạn trẻ (không phân biệt nam nữ) không dám gọi họ là "cháu" và xưng là chú hay bác. Nếu bị ai gọi như vậy thì cảm thấy "không quen" làm sau đấy. Không biết tại sao nữa, có phải tại vì môi trường làm việc của tui quá khép kín (sáng đi từ 8 giờ tối 8 giờ về), ít có bè bạn cùng tuổi vì đa số bạn trung học thì ở VN, và có ít cháu, không ai gọi bằng "chú" nên chưa quen???

Hans Voralberg
17-12-2004, 07:52
Bác ở đâu ?? Ở US thì you ko có chú bác gì đâu mà sao quên được, em ở UK từ sơ sinh đen ông thầy già kêu cùng một cách.

tinman
17-12-2004, 07:57
Ở US! Không phải là quên cách gọi chú bác mà là không quen khi đối diện với các bạn trẻ. Hồi mười mấy năm trước ở VN, có đi dạy học, vẫn gọi tụi học trò là con, xưng thầy thì không sao. Trong đó cả đám đều là những đứa cuối 7x tới 8x. Nhưng tới bây giờ khi đụng phải cái lứa 8x của các bạn thì lại cảm thấy không quen chút nào.

vanlang
18-12-2004, 07:33
vậy bi giờ phải gọi bằng gì nhỉ :D ... không thể thất lễ được lol ... uncle 's 8x :D

tinman
18-12-2004, 08:52
vậy bi giờ phải gọi bằng gì nhỉ :D ... không thể thất lễ được lol ... uncle 's 8x :D
Lại sai rồi phải là uncle's 6x mới đúng. Nếu quá giữ lể thì lại không được tự nhiên và dân chủ khi bàn luận.

cobelienlac
19-12-2004, 18:14
Bài của HP quen quá, hình như đọc ở đâu rồi .

Hans Voralberg
19-12-2004, 18:47
Em đánh nhầm, ko quen. Bác là 6x cũng trẻ vãi, cứ anh em đi cho tiện, trong đây có mấy anh 6x giống bác em cũng kêu anh ko à.

Ghost1982
20-12-2004, 07:41
Còn tui thì chẳng có thằng anh nào hít :D nhỏ hơn thì mình gọi là em nhưng lớn hơn thì cứ bro cho xong lol
Chỉ có một điều đó là trên này mọi girl đều là em hết :D

antighost2891
20-12-2004, 08:17
Nếu có dịp mẹ của HP len net Ghost cũng gọi bằng em chắc lol

Lại sai rồi phải là uncle's 6x mới đúng. Nếu quá giữ lể thì lại không được tự nhiên và dân chủ khi bàn luận.
he he he vậy là anti có cháu gọi bằng chú rồi, từ nay xứ gọi anti bằng chù là được đó tinman, không tin hỏi ITbaby sẽ rỏ lol

mitavn
20-12-2004, 08:18
he he mấy bác ơi, em vừa được 20 nà, cho em tham gia với nha!

ThichNuDiuHien
20-12-2004, 16:25
Hy vọng tác giả HP có thêm "phóng sinh sự" về " Những kẻ cưa sừng làm nghé trên DDTH" cho cân đối.

unlucky555
20-12-2004, 22:22
Có người cưa sùng làm nghé nhưng cũng nhiều con nghé mua sừng trâu về đôi cho oai thì sai nhỉ? có cần chỉnh lại ko?

tinman
21-12-2004, 01:20
Còn tui thì chẳng có thằng anh nào hít :D nhỏ hơn thì mình gọi là em nhưng lớn hơn thì cứ bro cho xong lol
Chỉ có một điều đó là trên này mọi girl đều là em hết :D

Vì vậy đôi lúc thấy tiếng anh, tiếng tây hay tiếng tàu cũng hay... cứ you & me, moi & toi, "ngộ" & "lị", và "wò" & "nị" mà gọn khỏi phải suy nghĩ mệt óc khi xưng hô với người lạ.

Hans Voralberg
21-12-2004, 01:43
Uh, tiếng Việt khó cái chuyện xưng hô, chả biết hồi xưa ai chế ra mấy cái thứ đó nhỉ.

cutilam
21-12-2004, 12:21
Tui thấy đã vào diễn đàn này là cứ tui với các bác, già cũng đúng mà trẻ cũng chẳng sai. Chả cần phải nghĩ ngợi nhiều. Như vậy mình sẽ dễ thảo luận hơn, nói thẳng thắn hơn và vui hơn.

SUPERKID1412
22-12-2004, 16:36
chậc chậc mọi rắc rối đều bắt nguồn từ HP, nếu ddth mà bình chọn ai 8 nhất diễn đàn thì chắc là HP đứng hạng nhất là cái chắc bỏ xa ngưới thứ 2 hàng ngàn phiếu bình chọn chứ chắng chơi. KID tui có nghe được câu nói này ko biết xuất phát từ đâu ai biết chỉ giùm
"khi tôi còn nhỏ thì mọi người nói tôi phải biềt nghe lời các cụ, khi tôi trở thành cụ rồi thì mọi người nói tôi phải biết lắng nghe ý kiến lớp trẻ, cuối cùng tui nói chẳng ai nghe lol "

Hòang Phố
02-01-2005, 22:05
Nếu có dịp mẹ của HP len net Ghost cũng gọi bằng em chắc lol

he he he vậy là anti có cháu gọi bằng chú rồi, từ nay xứ gọi anti bằng chù là được đó tinman, không tin hỏi ITbaby sẽ rỏ lol

Này này..."bình loạn" gì thì cũng đâu cần lôi "phụ huynh" vô đây chứ !
Coi bộ, các người khoái lôi tên HP ra để nói cho mọi vấn đề quá hen !!!

Ghost1982
02-01-2005, 22:59
Càng VIP chứ em đâu có sao đâu, khoái quá mà còn làm bộ lol lol lol

Hòang Phố
02-01-2005, 23:53
Càng VIP chứ em đâu có sao đâu, khoái quá mà còn làm bộ lol lol lol

Lại chứng bệnh "liên tưởng tâm tư" của mình cho người khác rồi !!

unlucky555
25-08-2006, 17:05
Em Hòang Phố đã ra đi không biết bác Thích có ý định tiếp nỗi em Hòang Phố làm cái phóng sinh sự các cụ cưa sừng làm nghé không nhỉ

bluesky
26-08-2006, 13:47
few....may mắn thật em mới 19 suýt 20 thôi, nếu không thì.....Phải đặt biệt lưu ý cái nick Hoàng Phồ vào Black list là vừa rồi (hiện trong black list của em mới có mình bác Thích thui)

Real Madrid
23-11-2006, 11:04
bi giờ lại đem nhau ra chê nữa trời, may mà mình chẳng có máu mặt gì, không thui tiu rùi!!!

ips
23-08-2007, 11:44
Em Hòang Phố đã ra đi không biết bác Thích có ý định tiếp nỗi em Hòang Phố làm cái phóng sinh sự các cụ cưa sừng làm nghé không nhỉ

Ý kiến hay.

keomut
15-09-2007, 22:10
Lâu rồi không vào đây. Em quá tuổi rồi.

Arkain
05-05-2009, 09:05
Thì ra 5 năm về trước cũng đã có một cuộc thăm dò tuổi tác trong L!

ips
16-09-2014, 13:11
Thì ra 10 năm về trước cũng đã có một cuộc thăm dò tuổi tác trong L

daosipc
16-09-2014, 23:49
10 năm rồi, bài viết này khi tôi suýt 20, đọc lại vẫn thấy mình trong đó.

PS: Đã đọc bài này 10 năm trước.