PDA

View Full Version : Bao mat SQL server

likehack
15-12-2004, 19:31
Chao cac ban
Co 1 van de toi tim hieu lau roi ma chua lam duoc la: khi minh cai csdl sql server tren 1 may khac( khong phai may cua minh) thi lam sao de khong ai co the lay duoc database ngoai minh.
Tuc la khi cai, toi dat password vao sql enterprice va dat che do dang nhap moi lan mo sql enterprice. Nhu the khong ai co the backup duoc du lieu. Nhung con 2 file vat ly la .mbf va .ldf toi khong biet lam sao de khong cho ai copy duoc, cung nhu neu copy duoc cung khong phuc hoi duoc co so du lieu tu 2 file nay. Ai biet chi dum toi voi vi neu khong toi va cac ban se mat het database khi trien khai qua may khach hang. Xin cam on!

xbacala
16-12-2004, 17:48
Hi,
No way. Forget it !

likehack
16-12-2004, 19:35
Cai dat o bat ky may nao deu mat co so du lieu. Van de quan trong nhu vay lam sao ma quen duoc. The thi ban bao mat du lieu de lam gi?

lam_lvl
17-12-2004, 19:57
Nếu vậy thì bạn phải bảo mật luôn cả folder cài đặt SQL Server, và vấn đề này thì có ...dính dáng đến Hệ điều hành, có nghĩa là phải phân quyền (permission) sao cho chỉ có bạn mới có quyền truy cập vào folder đó và truy xuất được. Thử xem !!

mitavn
18-12-2004, 10:11
gud jods !
Bạn làm thử đi xem có được không !

sontinh2004
18-12-2004, 13:30
Chao cac ban
Co 1 van de toi tim hieu lau roi ma chua lam duoc la: khi minh cai csdl sql server tren 1 may khac( khong phai may cua minh) thi lam sao de khong ai co the lay duoc database ngoai minh.
Tuc la khi cai, toi dat password vao sql enterprice va dat che do dang nhap moi lan mo sql enterprice. Nhu the khong ai co the backup duoc du lieu. Nhung con 2 file vat ly la .mbf va .ldf toi khong biet lam sao de khong cho ai copy duoc, cung nhu neu copy duoc cung khong phuc hoi duoc co so du lieu tu 2 file nay. Ai biet chi dum toi voi vi neu khong toi va cac ban se mat het database khi trien khai qua may khach hang. Xin cam on!

Likehack co the thu phuong phap sau:

1/Chon mode NT and SQL Server authentication
2/Create a password for the "sa" account va tao ra nhung logins (username/password) ma ban muon, sau do ga'n permissions cho nhung logins nay.
3/Go to Security -> Logins, delete het nhung Windows account

Sau khi delete het nhung Windows accounts, chi co nhung "sa" va logins ma ban tao ra moi co the connect vao database cua ban.

Good luck!

Legion
23-12-2004, 12:59
Tôi đã đọc qua vấn đề của bạn cần giải quyết.
Bạn hãy thử xem, nếu bạn cài SQL Server ma không cho ai khác dùng chung CSDL thì cài làm gì !. Vấn đề là SQL Server là CSDL dùng chung, là mô hình Client/Server. Nếu làm như bạn thì nên cài Access là đủ rồi.........

mdthanh
26-12-2004, 10:38
Tôi nghĩ bạn đã hỏi một câu hỏi hay, nhưng câu trả lời là Không thề.
Để Security 1 database MSSQL, trên máy của bạn thì đúng là được, vì bạn có thể không cho ai sử dụng máy của mình, và không để ai khác hack vào máy mình và chép file data là được.

Nhưng trên máy của người khác là không bao giờ được, vì nếu bạn security folder, thi user khác có quyền admin củng vào copy file của bạn đi được. Còn nếu bạn Security thêm bên trong, như xóa hết mọi user (ngoại trừ sa, vì đây là default) và xài mode NT Authentication cũng không được vì nếu là tôi, tôi có thể lấy file của bạn, attach vào MSSQLServer của mình và dùng Stored Proc xp_Command ... để change password SA và từ đó lấy hết data của bạn.

Một chút kinh nghiệm, bạn xem thử và tìm giải pháp cho mình nhé.

coolzero
12-01-2005, 08:24
Van de ban can giai quyet chuyen nay kha don gian
1. Ban setting cho SQL khoi dong bang mot Account cua Windows
2. Ban setting cho Forder chua hai file du lieu MS SQL bang mot account Full quyencho Forder do
3. De nguoi dung su dung ung dung va Database cua ban, trong phan ket noi den Database bang thiet lap bang Account dung de conect den Database dong thoi la Account duoc thiet lap quyen cho Forder
4. cac user truy cap bang ung dung cua ban thi duoc quan ly bang database
Nhu vay ban se giai quyet duoc van de vua ung dung cua ban vua Database

Nhân Hòa
12-01-2005, 10:31
Theo tôi thì vô phương rồi. (nếu có thì là tôi không biết, :) hè hè).

Nếu không có cách nào mà lại muốn bảo mật cái DB đối với cả khách hàng, thì chỉ còn 1 đường là mã hóa luôn cả cái DB đêi. Nhưng nếu làm vậy thì develop với coding chắc khùng luôn. khèkhè :).
Mà thôi kệ nó đi, cho nó biết cái DB cũng có sao đâu.

C++
24-02-2005, 16:49
DB của SQLServer là một loại DB chỉ dành cho máy chủ, là máy mà bảo mật tốt nhất để tránh rò rỉ DB và phải được bảo quản, mà đã là DB bí mật thì lại càng không nên để lộ, như huynh thấy, hiện nay việc mà các Server trên toàn thế giớ lo ngại nhất là rò rỉ DB vậy mà huynh dám đem DB đi cài lung tung ?

giống như khi đem 1 đống tiền của mình mang sang cho người khác sử dụng mà cấm nhìn ?

lubu
25-02-2005, 14:16
likehack ra đi không trở lại rồi. Vấn đề ở đây là, mình là software provider. Nhưng khi bán SW cho khách hàng thì không muốn KH có thể biết được cái cấu trúc DB của mình (có lẽ để người khác khỏi bắt chước, đạo ý tưởng :)).
Vấn đề này tui cũng pó tay. Ai biết thì chỉ giáo!

C++
25-02-2005, 14:23
Chời ! họ trả tiền để bạn tạo ra DB cho họ mà bạn lại giấu đi DB đi thì cũng như không, khi, mà cứ cho là có thể vậy đi nhé, nhưng khi DB bị hư thì họ phải làm sao ?

Lập trình DB không giống như lập trình file thực thi, file thực thi là do 100% bạn nghĩ ra và lập trình, còn DB thì do khách hàng nghĩ ra và bạn tạo ra cho họ sử dụng mà ?

lubu
25-02-2005, 14:55
khèkhè, không phải vậy, mình bán package software chẳng hạn, thì khách hàng có biết mình design và code cái gì đâu, mình bán app thực thi chứ đâu có bán source code, cái DB cũng thuộc dạng source code rồi. Khách hàng đã mua soft của mình thì đương nhiên phải mua support service của mình, DB có bị vấn đề gì thì mình sẽ maintenance, KH có cần biết cái đó làm gì đâu :)

cái trò giấu DB này có lẽ vì muốn đối phó với cái nạn "đạo" ở VN ? :)

itkit
17-03-2005, 16:22
khèkhè, không phải vậy, mình bán package software chẳng hạn, thì khách hàng có biết mình design và code cái gì đâu, mình bán app thực thi chứ đâu có bán source code, cái DB cũng thuộc dạng source code rồi. Khách hàng đã mua soft của mình thì đương nhiên phải mua support service của mình, DB có bị vấn đề gì thì mình sẽ maintenance, KH có cần biết cái đó làm gì đâu :)

cái trò giấu DB này có lẽ vì muốn đối phó với cái nạn "đạo" ở VN ? :)

Lubu nói đúng đó DB mà không quan trọng hả?? theo tôi nó very important lun. Trong DB có thể có một số trigger hoặc proc mấy cái này không fải là code là ý tưởng của mình àh??? Mà đem cho không người ta thì cũng oan ức lém :( Tôi cũng đang không bít vđề này, có ai bít không ??? Chỉ anh em với....

Đừng có suy nghĩ cho rằng DB không quan trọng .... Một chương trình mà DB không quan trọng thì tui cũng không bít còn cái gì quan trọng hơn nữa :(

ngochmcc
20-04-2009, 23:32
Cơ quan tôi mới làm làm một phần mêm tiêu thụ viết trên nền foxpro và sự dụng hệ scdl sql server. trước đây khi dùng phần mềm foxpro tôi có thể vào các chuyển user của mình sang quyền admin, nhưng bây giờ thi khó quá. Có sư phụ nào giúp tôi chuyển sang được quyền admin không? tôi có thể dùng logmein hoặc một chương trình tương tự để sư phụ giúp trực tiếp cho tôi.

dq_ninh
21-04-2009, 12:49
Chao cac ban

hahahaha. Cái này cũng giống như mang thùng tiền + nữ trang để ở trước hiên nhà hàng xóm, rồi nói với chủ nhà, "ông bà đừng cho ai lấy tiền tôi xài nha..."

dragon001
26-04-2009, 17:35
Neu bạn đã biết mật mã và user thì dùng luôn microsoft sql sever luôn đi chứ cần j phải xãi foxpro mà chuyển cho mệt vậy

malefly
26-04-2009, 23:12
trong store có with encryption option có thể giúp bạn che mắt người phàm được. Computer được ví như cái nhà, Database được ví như két sắt. Két sắt dù có cứng và nặng đến đâu mà để ở trong nhà thì 2 thiếu nữ 13 tuổi cũng có thể khiêng đi.

man_quangnam
29-04-2009, 16:49
--with encryption option --

Không ăn thua gì bạn ơi, đáng buồn là SQL 2000 và 2005 bị decrypt rất dễ dàng. :(

bạn có thể search trên google mà xem.

lamsononline
01-05-2009, 11:21
dùng proc WITH ENCRYPTION thì mã hóa sp code được

tuy nhiên tham khảo cách giải mã ỏ đây (khê khê)
http://www.ddth.com/showthread.php?t=55284

dinhanhency
01-05-2009, 11:25
Cơ quan tôi mới làm làm một phần mêm tiêu thụ viết trên nền foxpro và sự dụng hệ scdl sql server. trước đây khi dùng phần mềm foxpro tôi có thể vào các chuyển user của mình sang quyền admin, nhưng bây giờ thi khó quá. Có sư phụ nào giúp tôi chuyển sang được quyền admin không? tôi có thể dùng logmein hoặc một chương trình tương tự để sư phụ giúp trực tiếp cho tôi.

Bồ check bảng lưu người sử dụng xem có trường nào quy định các mức người dùng không? Sửa User của mình ngang mức với Admin là ok.

vipmember_710
19-05-2009, 09:24
Em moi tham gia dien dan moi nguoi giup em voi nha.Em dang can tim tai lieu ve bao mat SQL Server 2000.Có ai co gui gium cho em nha.