PDA

View Full Version : Tại sao khi thêm font chữ mới lại không thấy hiện trên mục chọn?

Sir Baggins
15-12-2004, 19:11
Tôi có download một file .ttf, đưa vào thư mục 'C:\WINDOWS\FONTS' nhưng khi vào Word hay Photoshop thì không thấy font này hiện lên trên mục chọn.
Xin hỏi là có cần cài đặt gì không khi muốn thêm một font chữ mới? Và nếu không thì tôi phải làm thế nào bây giờ?
Nhân tiện có ai biết trang nào hay hay để tải font thì cho xin cái địa chỉ nhé. Thanks!

Thai Duong
15-12-2004, 19:23
Chắc là bạn nói đến font thufap rồi.Trong các font thufap có một hai cái winxp không nhận mà 98 ,me nhận được. Nếu font thufap thì bạn đến echip hoặc pcworld.vn mà lấy về(free).Trên mạng rất nhiều font đẹp,bạn cứ bắt google chỉ chỗ. Vì bạn đưa thẳng vào thư mục font nên nó không cự ,bạn add font thì sẽ thấy win xp cự đấy

Sir Baggins
15-12-2004, 19:41
Tớ dùng win98 mà. Trên một trang web, người ta bảo là cứ vào "Control Panel\Fonts" rồi thì File\Install New Font nhưng tìm hoài đến rơi cả kính chả thấy cái Install New Font đấy nó ở chỗ quái nào?

mitavn
15-12-2004, 19:52
bạn cứ copy font vào trong windows\fonts là được, cần quái gì install cho mệt ! hic

Sir Baggins
15-12-2004, 20:00
Nếu làm thế mà được thì tớ hỏi làm cái quái gì nữa chứ.

mitavn
15-12-2004, 20:07
Trên nguyên tắc thì nó sẽ scan trong windows\fonts\ có file .ttf nào rồi nó cho vào list font (nó là Word á) còn trường hợp của bác thì có thể font bị error, hoặc máy chưa kịp update !
Thử Restart lại xem.
Nếu không được thì thảo luận tiếp
Thân

Sir Baggins
15-12-2004, 20:13
Hu, bác ơi. Em cũng từng làm y như bác bảo. Mà không chỉ restart thôi đâu, em tắt cả máy đi rồi bật lại. Nó vẫn cứ trơ ra như thế mới chết chứ.

mitavn
15-12-2004, 20:25
chời, hổng hiểu thiệt, để lão về test thử cái rồi nói cho nghe sau nha
link down font cool nà :
http://itvnzone.info/forums/showthread.php?p=1469#post1469
Thân !

phphthu
15-12-2004, 21:50
Tớ dùng win98 mà. Trên một trang web, người ta bảo là cứ vào "Control Panel\Fonts" rồi thì File\Install New Font nhưng tìm hoài đến rơi cả kính chả thấy cái Install New Font đấy nó ở chỗ quái nào?
_http://support.microsoft.com/kb/q133725/