PDA

View Full Version : [Q]begining

quangtovan
09-08-2002, 10:08
Mình đang học lập trình nhưng muốn lấy thêm một bằng về mạng nhưng mình không biết bắt đầu từ đâu hết, chỉ cho mình với. Các bạn có thể nói rõ hơn về các bằng của Mircosoft và Cisco không?

Liwh
20-09-2002, 21:37
Microsoft thi minh khong biet nhieu. Ban co the hoi truc tiep Admin cua chung ta.
Con Cisco thi co cac bang cap sau :
CCNA-->CCNP-->CCIE hay la CCDA-->CCDP-->CCIE
Bang cap cao nhat la CCIE, rat co gia tri, vi ban phai lam lab do cac Cisco Engineer truc tiep theo doi. Nhung se mat rat nhieu thoi gian, do la bang cap mo uoc cua nhieu nguoi thien ve Network do.
CCNA, CCNP thi thien ve nhiem vu Network Support, cung cap cac giai phap ve thiet bi, Config Router ....
CCDA, CCDP thien ve Design hon, hieu rong hon, gan gui voi thuc te hon, do phai thiet ke thuc ma. Nhung neu hoc CCNA roi thi CCDA tu hoc la co kha nang.
Tat ca cac bang noi tren thi trac nghiem. Nen moi co vu la bang cap 'dom' (giay). :) Tu hoc la caach tot nhat cho nguoi da co kien thuc so dang ve mang roi.
Than

Neo
23-09-2002, 09:25
Dễ nhứt là bạn nên học lấy 1 môn MCP của Microsoft trước, sau đó thì có thể chọn học tiếp các bằng của MS & của Cisco tuỳ ý bạn.
Nếu có điều kiện thì nên đăng ký học vì tự học sẽ ko có hiệu quả lắm khi bạn chưa đủ kiến thức.
Cheers!

alibaba1
23-09-2002, 09:29
Hic!
Gía 1000 USD cho khoá 8 tháng tại SaigonCTT.....ai mà học cho nổi!

yuna_admirer
23-09-2002, 09:54
Okie, các bạn nên thường xuyên ghé thăm trang www.saigonctt.com , để biết thêm các chi tiết về học bổng .

yuna_admirer
23-09-2002, 09:58
Các bạn cũng nên chú ý đến trương trình Yosin của SGCTT ( Vườn ươm tài năng trẻ ) dành cho SV mới tốt nghiệp của 2 trường Bách Khoa , và Tự Nhiên ( khoa CNTT ) . Khi tham gia , bạn sẻ được nhận 1 khoảng tiền là 500000/tháng + Tất cả các course của SGCTT , từ CCNA , CCNP, Oracle , DB2, Sun Solaris.v.v. đến voice IP .v.v. . Điều kiện là phải phỏng vấn chuyên môn trước (không cao) và tiếng Anh (cao đó) . Tuổi <25 .
Nghỉa vụ các bạn là sau khi hoàn tất trươong trình , các bạn phải làm trả lại (fair) với mức lương cũng khá khá .