PDA

View Full Version : Nhập môn cơ sở dữ liệu - Ai biết chỉ giúp!!!

alias_noodles
14-12-2004, 00:03
Need Help ! Xưa nay ngồi máy tính chỉ biết gõ văn bản và chơi game, nay vì công việc cần phải biết về CSDL, có ai biết chỗ nào dạy tốt chỉ giúp mình với! Mình chỉ có thể học vào buổi tối. Cần học để biết làm (không cần bằng cấp) nên có ai nhận dạy kèm thì càng hay. PLS mail to alias_noodles@yahoo.com Thanks

phatnq2003
17-12-2004, 12:34
Need Help ! Xưa nay ngồi máy tính chỉ biết gõ văn bản và chơi game, nay vì công việc cần phải biết về CSDL, có ai biết chỗ nào dạy tốt chỉ giúp mình với! Mình chỉ có thể học vào buổi tối. Cần học để biết làm (không cần bằng cấp) nên có ai nhận dạy kèm thì càng hay. PLS mail to alias_noodles@yahoo.com Thanks

Hiện nay có khá nhiều tài liệu về CSDL đang phát hành rộng rãi ở các nhà sách. Có một số tài liệu xài được. Do vậy, tốt nhất là bạn nên tự học.

Tuy nhiên bạn cần xác định là hệ quản trị CSDL cụ thể nào mà bạn cần nghiên cứu, học tập: Fox, dBase, Paradox, Access, ... hay cao hơn là SQL Server, Oracle, Sybase Anywhere, ... Khi biết được cái mình cần thì dễ dàng hơn, đúng không?

Còn nếu bạn muốn học có bài bản một chút thì bạn có thể ghi danh học tại trung tâm tin học của Đại học khoa học tự nhiên hoặc một số nơi như: trung tâm tin học của Đại học ngân hàng, trung tâm tin học của Đại học bách khoa, ... Nên học theo môn chuyên đề thôi.

Chúc bạn tìm được nơi thích hợp.
:)