PDA

View Full Version : PHP và ASP.Net, cái nào phổ biến nhất ở VN?

bluehana91
17-04-2011, 10:56
Chào các bạn!

Cho mình hỏi là ở Việt Nam thì giữa PHP và ASP.Net (C#, VB,...) thì cái nào phổ biến hơn, và các nhà tuyển dụng nhiều hơn (dễ xin việc hơn ^^). Mình không hỏi là ngôn ngữ nào hay hơn, mình chỉ muốn biết để định hướng phát triển sau này.

Cảm ơn các bạn!

tuanta200
17-04-2011, 10:59
Tớ thấy PHP phổ biến và dễ xin việc hơn ^^

tuanla6
17-04-2011, 11:43
ở VN thì PHP phổ biến hơn vì nó ra đời trước ASP.NET và có một cộng đồng lớn hơn. Hơn nữa về chí phí thì php rẻ hơn.
Nhưng theo mình thì ngôn ngữ chỉ là một phần. Cái quan trọng là bạn có căn bản về cách xây dựng phần mềm, web. Khi đó bạn sẽ dễ học các ngôn ngữ lập trình hơn.

appvz.net
17-04-2011, 13:05
PHP có các nền tảng framework mở (joomla, wordpress), dễ dàng phát triển tùy ý, do vậy công việc không phức tạp như ASP.NET, phải viết mã từ đầu.

zmt264
17-04-2011, 17:05
Chào các bạn!

Cho mình hỏi là ở Việt Nam thì giữa PHP và ASP.Net (C#, VB,...) thì cái nào phổ biến hơn, và các nhà tuyển dụng nhiều hơn (dễ xin việc hơn ^^). Mình không hỏi là ngôn ngữ nào hay hơn, mình chỉ muốn biết để định hướng phát triển sau này.

Cảm ơn các bạn!

Sinh năm 91 thì cứ học cả 2 cái đi :D , đầu tiên học PHP, sau đó học ASP.NET

bluehana91
17-04-2011, 17:47
Sinh năm 91 thì cứ học cả 2 cái đi :D , đầu tiên học PHP, sau đó học ASP.NET

Hehe mình cũng định học cả hai cho "phê", nhưng mình vẫn muốn sẽ chuyên về 1 cái (cái kia phụ).

Cảm ơn các bạn rất nhiều!

google.co.uk
17-04-2011, 18:20
PHP thì nhiều FW hơn, dễ phát triển hơn, tuyển dụng nhìu hơn đó bạn :)

thecarpenter
17-04-2011, 20:51
Nên học PHP nếu thích làm Web bạn nhé !

vodanh1213
17-04-2011, 21:50
Ý kiến cá nhân.

Php: Dễ học, dễ deploy,free, cộng đồng support đông,nhiều framework,9 người 10 ý nên dễ gây confuse cho newbie.

Asp.net: Dễ học :)), deploy nhiều khi rất ức chế, điển hình đang làm cái project cho 1 thằng Thổ Nhĩ Kỳ, cái tinymce mình upload lên host mình (us) chạy tốt, còn host của nó thì ko chạy :|,và còn nhiều chuyện vui lắm.

Gần như free, nếu so với php thì mình sử dụng netbean + mysql thì asp.net mình xài web develope express + ms sql express, chỉ phải trả tiền cái windows :D

Cộng đồng đông, tuy không bằng php nhưng được cái nó tập trung vì có 1 cái framework duy nhất, và được Microsoft hỗ trợ, nên nếu bí ở đâu, thì có hướng giải quyết nhanh.

Và .Net framework còn có thể sử dụng cho cả Desktop app, mobile app

Theo ý kiến cá nhân, mình vẫn thích .Net hơn :D

vecelo
20-04-2011, 12:55
ko phải mình bàn ra tùm lum, nhưng chỗ mình học (ko phải trường) đang dạy java-servlet-jsp-....... (nói chung là java mảng lập trình web đó) vậy cái java này có tương lai+phổ biến Ở VIỆT NAM như php và .net ko ạ. Xin cám ơn

zmt264
20-04-2011, 13:33
ko phải mình bàn ra tùm lum, nhưng chỗ mình học (ko phải trường) đang dạy java-servlet-jsp-....... (nói chung là java mảng lập trình web đó) vậy cái java này có tương lai+phổ biến Ở VIỆT NAM như php và .net ko ạ. Xin cám ơn

thị trường outsource thì ko rõ lắm, nhưng về web ở VN thì bói cũng khó mà ra nổi 1 cái làm bằng jsp (có thể có nhưng hiếm, mình ko biết, bạn nào biết thì chỉ giùm)

vodanh1213
20-04-2011, 15:35
thị trường outsource thì ko rõ lắm, nhưng về web ở VN thì bói cũng khó mà ra nổi 1 cái làm bằng jsp (có thể có nhưng hiếm, mình ko biết, bạn nào biết thì chỉ giùm)

Outsource cũng hiếm lắm bác àh,php là nhiều nhất.
VN mình thì thấy web của ngân hàng acb là xai jsp đấy :D

hungknorton
20-04-2011, 15:59
Jsp là công nghệ làm web của java. Java được các doang nghiệp tầm trung và lớn sử dụng vì ưu điểm của java là bảo mật tốt, chạy ổn định ít bị treo.

Phata
20-04-2011, 16:10
asp.net thì xài C#, C# bạn có thể làm software nữa, còn chuyên web thì PHP .

zmt264
20-04-2011, 16:10
Jsp là công nghệ làm web của java. Java được các doang nghiệp tầm trung và lớn sử dụng vì ưu điểm của java là bảo mật tốt, chạy ổn định ít bị treo.

Bạn có thể nêu tên vài công ty trung hoặc lớn mà sử dụng Java là chính ko? mà cụ thể là JSP là chính.

dlmore
20-04-2011, 16:53
Ý kiến cá nhân.

Php: Dễ học, dễ deploy,free, cộng đồng support đông,nhiều framework,9 người 10 ý nên dễ gây confuse cho newbie.

Asp.net: Dễ học :)), deploy nhiều khi rất ức chế, điển hình đang làm cái project cho 1 thằng Thổ Nhĩ Kỳ, cái tinymce mình upload lên host mình (us) chạy tốt, còn host của nó thì ko chạy :|,và còn nhiều chuyện vui lắm.

Gần như free, nếu so với php thì mình sử dụng netbean + mysql thì asp.net mình xài web develope express + ms sql express, chỉ phải trả tiền cái windows :D

Cộng đồng đông, tuy không bằng php nhưng được cái nó tập trung vì có 1 cái framework duy nhất, và được Microsoft hỗ trợ, nên nếu bí ở đâu, thì có hướng giải quyết nhanh.

Và .Net framework còn có thể sử dụng cho cả Desktop app, mobile app

Theo ý kiến cá nhân, mình vẫn thích .Net hơn :D

Ý kiến giống hết của bạn. Chỉ khác là mình thích PHP hơn :D

bluehana91
20-04-2011, 18:03
Có anh chị nào đi làm rồi cho em hỏi thêm một câu là giữa lập trình web với App thì cái nào cực hơn, over time nhiều hơn? Tại vì em dự định sau này vừa code, vùa kinh tế nữa mà ^^!

zmt264
20-04-2011, 18:08
Có anh chị nào đi làm rồi cho em hỏi thêm một câu là giữa lập trình web với App thì cái nào cực hơn, over time nhiều hơn? Tại vì em dự định sau này vừa code, vùa kinh tế nữa mà ^^!

tùy người bạn ạ :)

tôi làm lập trình web thì không cực, nhưng cũng có người làm lập trình web cực lắm.

Giống kiểu nghệ nhân vậy thôi, có người chăm chỉ cả tuần mới xong 1 bức tượng xấu xấu, có người thì 1h đã xong 1 cái tượng đẹp rồi.

Làm logo cũng vậy, có người làm cả tuần mà logo trả có 30$, có người thì làm logo 1h mà được 30 triệu

phuongmv
20-04-2011, 19:52
Nói chung, theo mình thì PHP vẫn phổ biến hơn

hungknorton
20-04-2011, 20:47
Bạn có thể nêu tên vài công ty trung hoặc lớn mà sử dụng Java là chính ko? mà cụ thể là JSP là chính. Theo mình biết thì nhiều bank của việt nam sử dụng jsp như acb, Đông á ....Còn doanh nghiệp thì mình cũng chưa rõ lắm chỉ nghe mọi người nói vậy :). Ở Việt nam thì java không dc phố biến bằng .net nhưng nước ngoài thì java luôn là đối trọng lớn nhất với .net

thecarpenter
20-04-2011, 21:55
Mình cũng vote cho PHP. Tại sao Website ngân hàng lại không dùng PHP ? Tại lúc ý mọi người đang quen dùng Java thôi !

Giờ mình thấy nhiều Ngân hàng cử người nghiên cứu PHP và Open Source để chuyển đổi mà. Điển hình là sacombank và gp-bank nhỉ :D banknetvn và smartlink hình như cũng có nhóm PHP.

nam_long
20-04-2011, 23:36
Bạn có thể nêu tên vài công ty trung hoặc lớn mà sử dụng Java là chính ko? mà cụ thể là JSP là chính.
Mình thấy Mobifone dùng jsp thì phải, mà hôm đi đăng ký SIM điện thoại hạn cuối thấy ở bên trong chỗ đăng ký cũng dùng application Java luôn, có nghĩa là java trọn gói.

sakara_123
21-04-2011, 03:22
PHP, mã nguồn mời, team support đông, dễ học và nhiều cơ hội hơn ^^

Sugarman
21-04-2011, 15:35
Đối với người mới học thì Dot net dễ học, dễ viết, dễ debug hơn, cộng thêm bộ Visual studio khá ngon. PHP phổ biến hơn có lẽ nhờ nhiều mã nguồn có sẵn nên làm web nhanh hơn.

longntx
21-04-2011, 16:24
Những người đã quen với lập trình App thì chuyển sang Asp.net nhanh hơn. PHP thì tự do hơn. Bản thân thì thấy làm web nhàn hơn là viết App. Nhưng làm xong 1 cái web h cảm thấy ko sướng = ngày xưa hì hục được 1 cái game ghẻ trên MFC nộp cho ông thầy :))

tjendat14
21-04-2011, 16:26
anh chị cho hỏi là học php bằng công cụ gì được không ạ

zmt264
21-04-2011, 16:28
anh chị cho hỏi là học php bằng công cụ gì được không ạ

Bạn học PHP bao lâu? nếu mới học thì xem chữ ký mình nhé

vinhmx
21-04-2011, 16:38
Theo như kinh nghiệm đi làm thì đa phần các website vừa và nhỏ hầu hết sử dụng PHP hoặc các mã nguồn mở. Với các tổ chức và các doanh nghiệp lớn thì lại thấy ASP phổ biến hơn

longntx
21-04-2011, 17:04
Đó là kinh nghiệm ở VN thui :D, nhưng công ty lớn có chi nhanh ở Châu Âu vẫn dùng php như thường, có thể kể đến như Panasonic, Xerox... đều đang dùng những giải pháp PHP. Theo mình biết là như vậy

vodanh1213
21-04-2011, 17:51
Làm outsource thì toàn project php ko àh.
Php là hiện tại, còn asp.net là tương lai :D

vecelo
21-04-2011, 18:33
Làm outsource thì toàn project php ko àh.
Php là hiện tại, còn asp.net là tương lai :D

vậy java (server web) là vô danh hả các bạn ??? Ko biết trong chu kì: phát triển --> phổ biến --> lụi tàn thì java (server web) nằm ở đâu ko ạ? Và hoàng kim của nó là khi nào ? Bạn nào biết cho 1 cái nhìn cụ thể với. Cám ơn

vodanh1213
21-04-2011, 19:21
Bác Zmt có biết thì vào giải thích cho a e :D, e thì thua rồi, chưa bao h nghiên cứu cái này

thecarpenter
21-04-2011, 20:18
vậy java (server web) là vô danh hả các bạn ??? Ko biết trong chu kì: phát triển --> phổ biến --> lụi tàn thì java (server web) nằm ở đâu ko ạ? Và hoàng kim của nó là khi nào ? Bạn nào biết cho 1 cái nhìn cụ thể với. Cám ơn

Câu này khó, php cực tốt cho fontend còn java mạnh ở phía backend. Việc kết hợp giữa java và php là ổn mà. Hôm khác viết ví dụ cụ thể nhé, hôm nay hơi đau đầu !

vecelo
21-04-2011, 23:06
E ko hỏi về kĩ thuật, hỏi về xu thế xã hội thôi. Tại sao bi h nhà nhà dạy php, người người khuyên học php. Vậy tại sao vẫn có trường dạy java - web ? dạy xong ko có trách nhiệm à ?