PDA

View Full Version : Kava: Việt hóa Eclipse ?

JBoss
10-12-2004, 11:48
Trong các phần mềm dự thi Trâu thịt Việt hóa năm nay có Kava, IDE để phát triển Java trên Linux, có khi lại là Việt hóa Eclipse.

Em xem chưa kỹ, các bác xem lại giúp thế nào. Em thấy trí tuệ của nhiều người chỉ giới hạn ở mức phiên dịch nhỉ?

Các bác nghĩ thế nào nếu ta dùng công cụ dịch tự động để Việt hóa toàn bộ các project trong sourceforge, hay dùng mobile agent để Việt hóa toàn bộ Internet rồi đem đi thi?

Em xin phép buồn cho thanh niên IT ngày nay 3 phút. (đa số thôi, em không dám nói tất cả.)

Javavietnam
10-12-2004, 13:19
Có người gửi thư cho tôi hỏi là liệu Kava có phải việt hóa từ NetBeans hay không. Chịu thôi. Tôi ko biết nên nói thế nào? Các bạn up lên vào cái screen shot để nghía cái. Tôi không dùng Linux nên không biết mặt mũi nó thế nào.

Hình như cuộc thi Trí tuệ FPT đang nối gót theo Vương Vũ Thắng. :no: Nếu iCMS trở thành tiền lệ xấu thì đến người ngay cũng không được tin. Không phải là thi trí tuệ nữa mà thành thi nói dối mất.

Trí tuệ Việt Nam trở thành Trơ trẽn Việt Nam :no:

ffffff
21-12-2004, 06:46

nhi`n ra^'t gio^'ng 1 sa?n pha^?m đa~ bi. Vie^.t ho'a

traitim93
21-12-2004, 09:02

freegianghu
21-12-2004, 09:11
Trong các phần mềm dự thi Trâu thịt Việt hóa năm nay có Kava, IDE để phát triển Java trên Linux, có khi lại là Việt hóa Eclipse.

Em xem chưa kỹ, các bác xem lại giúp thế nào. Em thấy trí tuệ của nhiều người chỉ giới hạn ở mức phiên dịch nhỉ?

Các bác nghĩ thế nào nếu ta dùng công cụ dịch tự động để Việt hóa toàn bộ các project trong sourceforge, hay dùng mobile agent để Việt hóa toàn bộ Internet rồi đem đi thi?

Em xin phép buồn cho thanh niên IT ngày nay 3 phút. (đa số thôi, em không dám nói tất cả.)

Nói để bạn bớt buồn, tôi nhìn cái Kava này khác Eclipse lắm. Nếu không lầm thì Kava được viết bằng thư viện QT (KDE), cái này hoàn độc lập với Eclipse (SWT).

mRrO
24-12-2004, 00:46
Nói để bạn bớt buồn, tôi nhìn cái Kava này khác Eclipse lắm. Nếu không lầm thì Kava được viết bằng thư viện QT (KDE), cái này hoàn độc lập với Eclipse (SWT).
Hihi, giao diện thì ko giống Eclipse nhưng nhìn vào cái screenshot thấy Anh-Việt xen kẽ tui vẫn có cảm giác...iCMS :D.
--mrro.

ttvn123456789
25-12-2004, 08:56
Thú thực tôi thấy nó cũng ngờ ngợ thế nào ý, hay việt hoá Kdevelop + thêm phần biên dịch Java thay vì biên dịch C/C++.

Có lẽ khi nào TTVN công bố tài liệu (và source code nếu co thể) về cái này thì biết ngay mà :-).

Qt & Kdevelop Fan,
ttvn123456789

labatvi
25-12-2004, 09:43
... Nếu sự thực là như vậy ... thì có lẽ nên gọi đây là cuộc thi của các nhà phiên dịch công nghệ thông tin

ghosthd
03-01-2005, 17:56
Mình thấy mấy anh bạn này chắc có vấn đề, phát triển phần mềm phù hợp với nhu cầu thực tế đó là điểm quan trọng, nếu như đưa phần mềm mã nguồn mở để phát triển các bạn có thể làm được như họ không, mình nghĩ chỉ riêng chuyện họ up dụng một sản phẩm phần mềm vào thực tế, được cộng đồng chấp nhận cũng đủ để họ nhận được giải thưởng trí tuệ việt nam rồi...

siriusblack
04-01-2005, 15:54
Nếu vậy thì thì nên đặt tên cuộc thi là "Sản phẩm hay" hoặc là cái gì đó đại loại như vậy. Mà thực ra như vậy thì cũng không đúng nữa, nên đặt tên là "Cuộc thi tìm và Việt hoá các sản phẩm CNTT có thể áp dụng được vào môi trường VN" thì đúng hơn :-D

ironus
14-01-2005, 00:21
Cái này (KAVA) đích thị là KDevelop
Bản KDev (ver>3) hỗ trợ cả Java, Pascal, .. thậm chí cả PHP,Python, ruby