PDA

View Full Version : trục trặc với hdd, cần giúp gấp

tui la ai
10-12-2004, 08:52
ổ cứng của em hình như sắp tẻo rồi

không hiểu sao hôm nay không khởi động được, em dùng đĩa khởi động thì cũng không thể tìm thấy nó đâu
Nhưng khi bật chương trình có tên là Sea Tool Disk Diagnostic và chọn nhánh Maxtor. check các thứ thấy đều pass. Sau khi thoát chương trình đó thì lại có thể nhìn thấy ổ C,D của HDD bình thường. Dữ liệu không làm sao cả, nhưng khi : 1. Dùng Norton Disk Doctor , check thử thì thấy nó bảo lỗi table gì gì đó nhưng không fix được. 2. Bật PQ Magic lên check error thì thấy nó bào 3,4 lỗi gì đó trong đó có một lỗi không đủ bộ nhớ thì phải.

Nếu bỏ qua bước chạy chương trình Sea Tool Disk Diagnostic và chọn nhánh Maxtor thì không thể nào làm được một thao tác nào cả. Ai đó giúp em với

antighost2891
10-12-2004, 09:21
fdisk lại ổ đĩa thôi, bảng FAT của ổ đĩa bị hư rồi đó, dùng fdisk hoặc PM cũng được

tui la ai
10-12-2004, 15:35
co cach nao khong lam mat du lieu khong ?

Thai Duong
10-12-2004, 16:26
Nếu File system là NTFS(dùng cho win nt,2000,xp) thì khi windows hư không khởi động được,đĩa khởi động (win me trở về trước) không thấy đĩa cứng được đâu.Cách giải quyết:reinstall windows.Cách làm:vào Cmos khai báo khởi động bằng cdrom,đưa đĩa cdrom windows vào ổ đĩa,lần một win hỏi recover(console) trả lời không.Lần hai win sẽ hỏi lại khi đó chọn reinstall,chỉ đến ổ đĩa và thư mục,làm theo trình tự trên màn hình(nhớ ghi cdkey ra giấy trước).Nếu đĩa cứng có lỗi gì thì win sẽ tự sửa hoặc sẽ chỉ ra cách sửa.Muốn lấy dữ liệu để format lai thì:Lắp đĩa vào máy khác có win và phần mềm get data recover(cái này làm nhanh),hoặc dùng lost and found 1.6 (3 đĩa mềm,lâu một tí)để lấy dữ liệu ra gửi tạm vào đĩa cứng khác.format đĩa,cài win,lấy dữ liệu từ nơi gủi về.

So Lo
10-12-2004, 16:29
Gan no vao 1 may dang chay 1 HDH nao do xem co nhan duco ko, roi chep data qua

**sorry: Dung mozila lam sao go tieng viet day ba con???

cutilam
11-12-2004, 23:51
Các bác cho em hỏi tí.

Em có 2 ổ cứng vật lý. Ổ C 20G cài Win98. Ổ còn lại 40G em chia ra làm 2 đĩa D và E, để chứa data.
Bây giờ chạy Scandisk trên ổ D, báo Bad sector tùm lum, em format lại ổ D, vẫn báo bad sector như cũ. Trên ổ E thì không sao.
Bad sector là hư vật lý hả các bác? Cứ để Scandisk đánh dấu bad sector, chỗ nào không hư thì xài tiếp, có được không? Hay là phải chuẩn bị tiền mua ổ đĩa khác?

black_nguyen
12-12-2004, 10:14
trên forum cũng có nhìu bài nói về vấn đề này lắm, bạn thử format cấp thấp thử xem (low level format) để tách riêng những vùng bị bad(không cho ổ cứng đọc đến nó nữa) và dĩ nhiên sẽ bị mất dung lượng..
không biết em nói thế đúng hay sai??!
http://diendantinhoc.com/showthread.htm?t=54040tham khảo thêm về bad sector

volamcaothu
12-12-2004, 23:06
trên forum cũng có nhìu bài nói về vấn đề này lắm, bạn thử format cấp thấp thử xem (low level format) để tách riêng những vùng bị bad(không cho ổ cứng đọc đến nó nữa) và dĩ nhiên sẽ bị mất dung lượng..
không biết em nói thế đúng hay sai??!
http://diendantinhoc.com/showthread.htm?t=54040tham khảo thêm về bad sector
dung roi do,,,minh cung bi nhu vay do

cutilam
13-12-2004, 08:35
Em không biết format cấp thấp nghĩa là làm sao? Các bác làm ơn chỉ chi tiết một chút, mình cảm ơn nhiều.

tFX
13-12-2004, 08:45
Dùng một chương trình của hãng ổ cứng đó cung cấp, rùi format low-level. Bạn cứ lên trang chủ của hãng ổ cứng, có hướng dẫn cụ thể.
Đây là faq low level format của Seagate:

What does "low level formatting" an ATA (IDE) drive mean?

Actually the term "low level" is a bit of a misnomer. The low level process first used years ago in MFM hard drives bears little resemblance to what we now call a "low level format" for today's ATA (IDE) drives. The only safe method of initializing all the data on a Seagate device is the Zero Fill option in DiscWizard Starter Edition.

Why would I want to Zero Fill my drive?

The most common reasons to Zero Fill an ATA (IDE) hard drive are:

1. The drive has contracted a virus that cannot be removed without destroying the boot sector.

2. You are changing from one operating system to another and wish to remove everything from the drive.

How do I low Zero Fill my drive?

Caution!

* Zero Filling an ATA (IDE) drive destroys 100% of the data on the drive. Make sure the drive is completely backed up before proceeding.

* The Zero Fill option in DiscWizard Starter Edition is the only safe method for use with Seagate hard drives. Some system BIOSs may include a Low Level Format option; use these at your own risk, as this may produce undesirable results.

DiscWizard Starter Edition can be downloaded as a part of the DiscWizard package. It includes two Zero Fill options, partitioning options, and high-level formatting options. Zero Fill writes zeros in each data sector up to the complete capacity of the drive and will clean up some file system defects.

The download routine for DiscWizard Starter Edition creates a bootable diskette. Boot from the diskette to start DiscWizard Starter Edition. After startup, select Utilities | Zero Fill Drive (Quick) or Zero Fill Drive (Full). Select the drive you want to erase, then select Zero Fill or Low Level.

Zero Fill Drive (Quick) will write over the beginning of the drive which includes the critical partition information, eliminating all partitions and information on the drive including the Master boot record. This is useful if you have a drive that has a corrupted partition or that you wish to erase to reinstalll a fresh operating system and new data.

Zero Fill Drive (Full) will write over the entire data area of the drive. This is useful if a drive has bad sectors that cannot be fixed by the operating system. This will also erase all the data on the drive, but it will take several hours.

When the process completes, reboot the system from the operating system install CD and follow the instructions to prepare (partition and format) the drive and install the operating system.

black_nguyen
13-12-2004, 13:16
đây là minh trích lời của bác gì đó trên 4rum này mà mình wên rôi: bạn vào disk manager chọn zero fill tuơng đương chức năng low level format .
tui chỉ biết dzậy thôi chứ chưa làm thử bạn làm thử coi kết quả ra sao ?!!

cutilam
13-12-2004, 13:33
Được rồi. Tui sẽ làm theo lời các bác xem sao.

Thai Duong
13-12-2004, 16:41
Nên làm theo các bạn.
Mình có "théc méc":tại sao máy chỉ có bad sector ổ D mà c,e (nhất là e)vẫn tốt? Có phải ổ d là nơi bạn cất các trò chơi,nhạc,data?Trường hợp này phải tìm ra nguyên nhân rồi mới sửa để không phải low level format liên tụcmà c rồi e sẽ lổ rỗ bad.Bàn để máy tính có "răng lung lay" không? quanh chỗ bạn có tiếng động lớn liên tục nào không? bàn có máy in kim không?...

pnthang
13-12-2004, 21:17
Hien nay co kha nhieu tool disk sao cac ban khong dung xem sao.
De cuu du lieu khi bi xoa phan vung co the dung Active@ Partition Recovery
De cuu du lieu khi format(DOS) nham co the dung Data recovery.
google.com --> Partition Recovery (nhieu lam)
co the xem: www.partition-recovery.com

Neu o dia bi BAD. that toi te phai khong? thuong thi nha san xuat se de thua mot so sector nhat dinh de thay the, tuy nhien khi bao BAD co nghia la phan du tru cung het va da hong neu ban co ghi gi vao cung khong duoc va lam may chay cham di khi no doc phai vung bad nay. Format cap thap co the duoc nhung nue o ma cu thi co the hong luon. ban co the dung PQMagic chia lai o bo cung bad di. khi do o lai khoe manh tuy nhien dung luong se giam.
chuc thanh cong!

thitd
14-12-2004, 09:06
Bạn phải lưu ý khi format cấp thấp đấy,nguồn điện phải ổn định, đang format cấp thấp mà mất điện thì rất nguy hiểm. Tôi cũng đã format cấp thấp mấy ổ rồi, nói chung sau khi format thì nó lại chạy khoẻ. Tuỳ từng loại ổ mà thời gian format có thể khác nhau. Có cái thì format rất nhanh,có cía mất vài tiếng. Tôi format đã lâu nên không nhớ loại nào nhanh loại nào chậm nữa.

cutilam
14-12-2004, 13:38
Các bác cho em hỏi thêm chút xíu nữa trước khi em thực hành .
Đĩa D và đĩa E cùng ở trên 1 ổ vật lý . Mình format cấp thấp là format chỉ đĩa D hay format cả 2 đĩa D và E (format nguyên cả ổ đĩa vật lý) ?

To bác Thai Duong : Em đã kiểm tra kỹ lại rồi (mất 1 đêm). Đúng là chỉ có 7 chỗ bị bad cluster trên đĩa D, đĩa E không bị cái nào . 2 đĩa D và E cùng trên 1 ổ đĩa vật lý . Chỗ em để máy rất chắc chắn và yên tĩnh, em ít nghe nhạc, xem film trên máy, không có máy in kim .

Cảm ơn các bác đã có ý kiến .

Thai Duong
15-12-2004, 00:53
Format cấp thấp sẽ mất dữ liệu.Nếu có cái gì qúy gởi sang chỗ khác mới làm.chỉ làm ổ D thôi.Nên có DM của hảng đĩa đó nó mới cho low level format.Sau đó nên format lại D và kiểm tra xem có hết bad không.Nếu chỉ có 7bad thôi thì chạy ndd hoặc scandisk để đánh dấu cho win tránh nó đi. Như vậy cũng cần có norton system work để hàng tuần chạy one button checkup hoặc norton win doctor

cutilam
15-12-2004, 08:00
Cảm ơn bác Thái Dương lắm lắm .

black_nguyen
15-12-2004, 20:20
Format cấp thấp sẽ mất dữ liệu.Nếu có cái gì qúy gởi sang chỗ khác mới làm.chỉ làm ổ D thôi.Nên có DM của hảng đĩa đó nó mới cho low level format.Sau đó nên format lại D và kiểm tra xem có hết bad không.Nếu chỉ có 7bad thôi thì chạy ndd hoặc scandisk để đánh dấu cho win tránh nó đi. Như vậy cũng cần có norton system work để hàng tuần chạy one button checkup hoặc norton win doctor
bác có thể chỉ em cách gửi data wa chỗ khác được không????
mình dùng cách ghost partion từ ổ bị bad wa partion của ổ cứng khác được hông..?? ( giả dị máy mình có 2 HDD) hoặc ghost partion từ ổ bị bad wa partion không bị bad trên cùng 1 HDD được không?

Trieubr
16-12-2004, 15:07
Sử dụng PQmagic 7.0 for win để resize disk NTFS có data không thành công.Có cách nào phục hồi lại data không .Nhờ các bác chỉ dùm.
Đã xài Easy recovery 6.0 phục hồi được nhưng không đọc được file nào hết.

Thai Duong
16-12-2004, 17:00
Chuyển qua đĩa khác trên một máy là cách dễ làm nhất.Không thể ghost toàn bộ đĩa có bad nếu không chắc phần mềm tránh ghost cả bad theo cùng.Bạn cài vào c cái total commander để làm việc này rất tiện.
chuyển hệ thống file không thành công,hiện trạng ra sao?Máy có biết đến HD không?Vẫn là fat hoặc fat32 chứ gỉ?Nếu còn vào win được,bạn cài get data recovery vào,cái này nó biết ntfs,fat32,fat và lấy data ra cho bạn(Xin hỏi data của bạn cất ở đĩa nào vậy?)Nếu đã hư win chưa cài lại được thì phải gắn HD vào máy khác mà làm vậy.
Hoặc làm lại việc chuyển ntfs nhưng phải có một đĩa mềm tốt,chép pqmagic for dos 7.0 còn tốt mà làm xem sao.

black_nguyen
16-12-2004, 18:48
Chuyển qua đĩa khác trên một máy là cách dễ làm nhất.Không thể ghost toàn bộ đĩa có bad nếu không chắc phần mềm tránh ghost cả bad theo cùng.Bạn cài vào c cái total commander để làm việc này rất tiện.
chuyển hệ thống file không thành công,hiện trạng ra sao?Máy có biết đến HD không?Vẫn là fat hoặc fat32 chứ gỉ?Nếu còn vào win được,bạn cài get data recovery vào,cái này nó biết ntfs,fat32,fat và lấy data ra cho bạn(Xin hỏi data của bạn cất ở đĩa nào vậy?)Nếu đã hư win chưa cài lại được thì phải gắn HD vào máy khác mà làm vậy.
Hoặc làm lại việc chuyển ntfs nhưng phải có một đĩa mềm tốt,chép pqmagic for dos 7.0 còn tốt mà làm xem sao.
nếu mình ghost ổ data thì nó chỉ ghost dữ liệu thôi chứ sao lại ghost luôn cả bad bạn có thể giải thích giúp mình kỹ được khôn?
Vấn đề dùng get data recovery : cái này phải dzô win mới làm được hã??vậy khi nó cứu data thì nó lưu data ở đâu để rôì sau đó mình fục hồi?!

Thai Duong
16-12-2004, 19:44
Nó ghost dữ liệu có trong các cluster chứ.cluster hư nó cũng ghost thì khi trả về nó sẽ trả cả bad đấy,đĩa lành thành đĩa hư.Bạn xem lại tài liệu của ghost coi sao. Cứu data đến đâu là do mình chỉ chỗ cho nó,vào c hay e cũng được. Chúc may mắn

black_nguyen
16-12-2004, 20:31
cảm ơn bnạ nha TD, bạn giúp tui nhìu lắm thanhks!!!