PDA

View Full Version : thắc mắc về chuyển Hi8 vô DVD!!!

whatever
09-12-2004, 11:38
Chào các bạn! Tui hôm rồi mới lủm được cuốn sách chỉ cách sang băng từ camcorder vô thành DVD qua PC, thấy có vài thắc mắc mong huynh nào biết trả lời giúp!(Máy tôi có cổng IEEE và DVD burner rồi):

1. Cuốn sách hướng dẫn dúng soft Pinnacle Studio 8, vả lại tôi thấy các bác cao thủ hay bàn về cái soft này nên thấy cũng có lý. Vậy mình cần bao lâu để tập sử dụng cho nhuyễn cái soft này? Khi burn ra có chắc là coi được trên đầu DVD player không? Umm...bác biết down chỗ nào không? (nếu có càng tốt thui!)

2. Cuốn sách nói để làm DVD thì máy cần có phần cừng thiệt bự chừng 160GB là ok nhất, internal hay external không quang trọng. Nó nói thêm là cái soft không thì ngốn hết 300 MB, chừng hơn 13 Gb cho 1 tiếng phim, 5GB để render, thêm một vài GB để chứa temporary files.... Tui có thử dùng Adobe P rồi thấy đúng là nó ngốn dữ thật, các bác thấy tui nên nâng cấp PC lên không? Tốn khỏang bao nhiêu nhỉ? Tự mình mua hard drive về rồi tự làm được không hay đem ra tiệm tốt hơn ? (Tui cũng có kinh nghiệm mò máy khi lắp cái IEEE và DVD burner nên chắc vụ này nghĩ cũng không sao nhỉ!)

3. Cuốn sách cũng có nói thêm là cái Pinnacle Studio 8 cần có 500 MHz Pentium hoặc Athlon processor và 128MB RAM, nhưng người ta nói 512MB RAM thì ok hơn. Vậy mấy cái MHz đó là gì vậy? Tui hay thấy đề cập nhưng mãi không biết nó là gì? Làm sao để check xem máy mình có MHz nào hay RAM ra sao? Câu này các huynh trả lời chi tiết hơn giúp nhé!

OK tạm thời là 3 câu hỏi thế thôi, bác nào biết trả lời giúp gấp nha! Cảm ơn nhìu lắm!

Co Loa
09-12-2004, 22:42
>1.

Nên dùng Version mới nhất Pinnacle Studio 9 hay Ulead VideoStudio 8.

>2.
đúng vậy khi capture từ H8 vô PC thường sử dụng DV codec nên rất tốn chỗ trên harddisk.

>3.Vậy mấy cái MHz đó là gì vậy?
đó là đơn vị đo tốc độ của bộ vi sử lý "CPU"

>Làm sao để check xem máy mình có MHz nào hay RAM ra sao?
kích chuột phải vào icon "my computer" chọn tính chất và ngay tab đầu tiên windows thể hiện cho bạn biết, hay khi PC boot cậu coi trên màn hình phía bên trái.

>nhưng người ta nói 512MB RAM thì ok hơn.
yes, tốt nhất >1GB

whatever
10-12-2004, 11:14
Cảm ơn CoLoa đã trả lời thắc mắc của what. Cho what hỏi thêm vài câu:

1. What có đi mò được vài link để down Pinnacle, có cả 9 và 8. Nghe thấy Ulead Video Studio 8 cũng rấy hay nhưng chỉ cái cuốn sách what có chỉ hướng dẫn sử dụng Pinnacle Studio 8, Final Cut Express, và iMovie 3 thôi, nên bắc buộc what phải dùng Pinnacle. Version mới nhất là 9, nhưng sách hướng dẫn dùng 8, liệu có nhiều thay đổi nào đáng chú ý không?

2. What đã check lại máy theo cách CoLoa chỉ, thì nó báo là máy mình AMD Athlon(tm) Processor 1.14GHz và 240 MB of RAM. Cái GHz thì what không biết như thế nào nhưng xem ra có vẻ ok, còn cái RAM thì rõ ràng là có vấn đề. Vậy what có cần phải theo RAM không? Nói chung thì thay RAM là mua thêm RAM gắn vào hay là lấy cái cũ ra thay cái mới? Có khó khồng và dân không chuyên tự làm được không?

Chờ tin các huynh!

Co Loa
12-12-2004, 17:34
>1.
Nếu dùng quen version 8 thì bắt tay vào version khong có gì khó lắm vì nó chỉ được cải thiên thêm 1 số chức năng.

>2.
Nếu khe cắm RAM còn trống chỗ thì chỉ cần mua thêm 1 thanh 512 MB nữa và cắm vào thôi, nhưng cái CPU b5n đang dùng hơi bị yếu muốn làm DVD nhanh tối thiểu phải > 2,5 GHz