PDA

View Full Version : Hỏi về cách backup data

XauTinh
14-04-2011, 20:06
CHào các bạn

Hôm nay ức chế quá, mình làm 1 trang bán BĐS cho vợ bằng Joomla 1.5, disable hết các plugin chỉ để lại 1 trang chủ duy nhất để cập nhật tin tức mà cũng bị thằng nào nó phá, chả hiểu nổi nó nghĩ cái gì mà làm thế. Nếu thông tin quan trọng hay gì thì còn được, đằng này có 1 bài rao vặt mà bằng tiếng VN nữa mà nó cũng đang tâm hack cho được. Xui 1 cái là mìh chưa backup nên giờ phải cài lại, mà cũng chẳng biết cách làm thế nào nên mới lên đây nhờ các bác chỉ giúp. Ý em là muôn backup làm sao mà mỗi khi restore lại là nó quay về toàn bộ dữ liêu ban đầu, khỏi phải cài joomla lại hay post bài gì cả, như vậy có được ko các bác??

Nhân tiện đây cho em hỏi ko biết Joomla bị lỗi hay sao mà nó hack đc ấy nhỉ, em xài host Digipower, hay là thằng nào nó local em?? nếu mà khả năng local được chắc em chuyển host đi quá. Chứ nó vào nhà thằng nào rồi nó leo qua nhà em luôn thì dù em có bảo mật cách mấy cũng bằng thừa. Hi***

nxt.com
14-04-2011, 21:03
trang bác là trang gì để em xét nghiệm cho :D

XauTinh
14-04-2011, 22:18
bdsmiennam.net đó bác, nhưng em đang upload để cài lại từ đầu, thiệt chán quá.

khonggiannet
14-04-2011, 23:10
Cài xong rồi zip code lại, download về. Khi nào bị sự cố thì upload trở lại, đâu cần phải cài lại Joomla.

nhuquynh123456
15-04-2011, 00:14
File source thì down hết trong thư mục httpdoc or public_html về. Còn backup dữ liệu thì down mysqldumper về cài đặt thôi.backup vô tư.

XauTinh
15-04-2011, 08:07
Hay thật, vậy mà giờ em mới biết, cám ơn các bác nhiều nhé. À mà mình có thể ZIP nó trên server luôn hả các bác? làm sao mà hay thế?

minhloi.net
15-04-2011, 15:59
Source thì có thay đổi gì nhiều đâu, dùng trình FTP mà down cho khỏe. Còn database thì dùng phpMyAdmin hay MySQLDumper gì cũng được, backup chọn dạng .gz nó tự nén lại.

khonggiannet
15-04-2011, 17:12
Hay thật, vậy mà giờ em mới biết, cám ơn các bác nhiều nhé. À mà mình có thể ZIP nó trên server luôn hả các bác? làm sao mà hay thế?

Nếu dùng CPanel thì có thể zip nó trong trình quản lí file. Sau đó download 1 cục về.

Database thì backup thường xuyên như bạn trên nói.

Và đừng quên backup thư mục chứa các file được upload lên (Với Joomla thì thư mục images thì phải, mỗi lần cài thêm mod hay component cũng backup luôn :shifty:).