PDA

View Full Version : Du Học_BẠN CẦN KHẲNG ĐỊNH RÕ

web4u
07-12-2004, 11:05
Xin chào các bạn, có lẽ trong chúng ta ai cũng có ước mơ được chấp cánh bay sang chân trời mới, đất nước mới để được du học, để học cái hay,cái phát triển của nước bạn để mà so sánh với nước ta từ đó mới vận dụng những cái hay này vào công cuộc hiện đại hóa, phát triển đất nước.
So với các nước phương Tây, Mỹ,... chúng ta thua về nhiều mặt nhưng con người thì mình nghĩ chúng ta không thua kém gì. Bằng chứng là sinh viên chúng ta nói riêng, người Việt Nam ta nói chung, đều thông minh cần cù chịu khó học hỏi và đã tự khẳng định mình với bạn bè quốc tế.
Ngày nay với chính sách thông thóang, mở cửa của Nhà nước ta, sinh viên chúng ta càng có nhiều cơ hội để nâng cao trình độ của mình bằng con đường du học. Nền giáo dục ta còn nặng về lý thuyết chưa đi sâu vào thực tế chưa cập nhật cũng như chưa đào tạo cái mà xã hội cần, cái mà các nhà đầu tư, công ty cần. Nhưng khi chúng ta hội nhập thì chúng ta với tinh thần luôn ham học hỏi thì chỉ khó bước đầu thôi, mình nghĩ như vậy
Đi du học, sinh viên chúng ta như là một nhà ngoại giao nhỏ, là một xứ giả, chúng ta gần như đại diện cho cà nước Việt Nam để giới thiệu với bạn bè quốc tế, chúng ta nên khẳng định điều này. Mỗi cái chúng ta làm đều có thể ảnh hưởng đến uy tín , danh dự của đất nước chính vì thế khi các bạn đã đặt chân ra khỏi đất nước, hãy xử sự sao cho đúng là " một người Việt Nam".
Thế nhưng, vâng lại là nhưng nếu mọi vấn đề đều không có " nhưng" thì hay biết mấy phải không các bạn, đa phần sinh viên chúng ta đi du học tự túc thì nhiều là con em của nhưng gia đình khá giả, nếu không phải là rớt Đại học ở Việt Nam, thì cũng là học hành sa sút người nhà phải cho đi học để tránh xa ma túy, ăn chơi trác táng nhưng đó cũng chỉ là cách tiêu cực. Ở đây tôi không nói tất cả mà là một phần, " một con sâu làm rầu nồi canh". Các bạn rất dễ chóang ngợp trước các thành phố hiện đại ở nước ngoài để rồi quên mất cái mục đích học tập mà bị trệch hướng đi lúc nào không rõ.
Ở đây, mình muốn nhắn tới các bạn rằng, nếu chúng ta chưa " ready" thì đừng nghĩ đến chuyện du học làm gì hãy lo rèn luyện thêm trước đã, đừng hấp tấp, đừng vì cái mác được xuất ngoại mà có thể sẽ làm đánh mất cuộc đời mình khi nào không biết.Thế "ready" là ready cái gì, mình nghĩ ít nhiều thì các bạn cũng đã biết được :
1/ Phải giỏi tiếng Việt trước đã, rồi mới giỏi tiếng Anh. Tiếng mẹ đẻ mà dở thì xin thưa bạn học tiếng Anh cũng vô ít. Các bạn nghĩ đúng không ? Nếu sang nước ngoài mà không biết tiếng Anh hoặc chưa giỏi thì mình nghĩ các bạn đừng nên nghĩ chuyện đi du học. Các bạn đừng nghĩ có cái bằng TOEFL, IELTS điểm khá cao mà không thèm học nữa thì khi sang du học hay nói chuyện với dân bản địa thì cứ sử dụng " body language". Cái mà chúng ta thi chỉ là cái cơ bản, cái nền nhưng thực tế thì khác: người bản địa nói rất nhanh, bạn phải tập ghi tắt khi thầy giảng,..., các bạn nên biết điều đó. Hãy trao dồi thật nhiều.
2/ Vốn kiến thức khá, bạn không có kiến thức thì không thể học đâu, đây là điều kiện để các trường có nhận bạn hay không
3/ Đó là có một ý chí, quyết tâm mạnh mẽ, học, học và học ( dĩ nhiên không phải học suốt ngày ) nếu có ý chí như vậy thì dù gặp chuyện " dở khóc dở cười " nào bạn vẫn tự tin vẫn có thể vực dậy đi tiếp. Mình nghĩ đây là phần quan trọng.
Còn nhiều, nhiều lắm, nhưng đó còn tùy thuộc với mỗi chúng ta. Mình mong khi các bạn đã "ready" thật rồi thì hãy bắt đầu thực hiện ước mơ du học của mình nhé.
"You should get "ready" at your hometown. Do not lose your time for "ready" at the place that you will go to".

Mình chúc các bạn thành công. Mình hi vọng các bạn sẽ đưa cái đẹp của người Việt Nam giới thiệu với bạn bè thế giới. Và sống, học tập thật tốt dưới con mắt của bạn bè