PDA

View Full Version : [Q] main cua minh lam sao ý nhỉ ?

wave_hn
09-11-2002, 09:21
Trời ơi, không thể tưởng tượng, Cái main của mình bị hết pin sao ấy, không thể nào khởi động được. Bật nguồn lên là máy đen ngòm luôn, không có cả tiếng tut khi khởi động nữa, hoàn toàn không nhìn thấy gì cả Hay là minh "đi " cmos rồi .Help me now !

DragonPhoenix
09-11-2002, 09:27
Chẳng phải vậy, hết pin thì thời gian sai, thế thôi chứ vẫn boot OK.
Coi lại nguồn điện và CPU

vantruong
09-11-2002, 09:33
Bài viết được gửi bởi wave_hn
. Bật nguồn lên là máy đen ngòm luôn, không có cả tiếng tut khi khởi động nữa, hoàn toàn không nhìn thấy gì cả Hay là minh "đi " cmos rồi
Đi CMOS là đi gì bạn?
Có thể nguồn die rồi(Thay nguồn khác thử xem sao). nếu không rành về vi tính thì đem đi bảo hành hoặc đem ra tiệm sửa :) :) :)

wave_hn
11-11-2002, 17:13
Die la the nao . Minh kiem tra rui ma. Con di cmos la no bi xoa sach cai bios ay. The thi kheo minh phai mang ra nap lai rui. Du sao cung cam on van truong da cho loi khuyen .

ngocsale
11-11-2002, 20:40
Bật lên còn đền nguồn không?Nếu không cũng có thể BIOS bị xóa.

quycoctu
18-11-2002, 11:14
Có thể do quá lâu bạn không thay pin CMOS nên bây giờ nó hết Pin rồi. Dữ liệu quản lý thiết bị cũng mất theo.
Vậy trước mắt bạn thử thay pin rồi chạy lại xem có được không. Nếu không được thì phải đi nạp lại cho con Rom. Chợ Nhật Tảo có nạp đó(nhưng bạn phải nói rõ sài main gì, chip gì để họ nạp đúng).
Chúc thành công

vantruong
18-11-2002, 16:13
Pin hết thì chỉ sai ngày giờ và các thông số ta thiết lập cho nó chứ làm gì mà boot không được.
Hay bạn bị virus nó xóa bios thiệt rồi đó:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

ngocsale
18-11-2002, 16:28
Xem lại nguồn đã.Chưa gì đã đòi hỏng bios này nọ.

vantruong
18-11-2002, 21:58
thì mình đã bảo wave là coi lại nguồn nhưng bạn ấy bảo là đã kiểm tra rùi .Vậy mới khổ chứ ! chắc là do bios thui :rolleyes: :rolleyes:

LaiAn
19-11-2002, 00:41
Hay là do VGA card đó. Lâu ngày bị đóng bụi ở khe cắm. Bạn thử tháo VGA card ra vệ sinh lại rồi gắn vào thử xem sao hén.

LA

wave_hn
19-11-2002, 09:44
Cũng không phải luôn bởi mình kiểm tra các thứ đó rất kỹ mà. Thui cám ơn mọi người nha , em cho cái main đi Văn Điển rùi. Thay main cho chắc ăn há. Dù sao cũng cám ơn tất cả đã nhiệt tình giúp đỡ.
<a href>www.xcom.vze.com</a>