PDA

View Full Version : cách xóa bản ghi trong 1 bảng danh sách có Mã Sinh Vien giống nhau

tuyenbgls
13-04-2011, 15:04
Có một bảng danh sách tblSinhVien như sau:

MaSinhVien TenSinhVien STT
115 NULL
115 Nguyen Van A 14

Tôi muốn xóa bản ghi MaSinhVien=115, TenSinhVien = ‘ ’, STT=NULL. Nhờ anh em chỉ cách xóa bản ghi ra khỏi danh sách trên SQL server.

siebo
13-04-2011, 16:46
Nếu MaSinhVien là khóa chính thì ko nhập trùng giá trị được, lúc đó sẽ không cần phải xử lý xóa này nọ nữa.

ly_vina
13-04-2011, 17:41
Nếu MaSinhVien là khóa chính thì ko nhập trùng giá trị được, lúc đó sẽ không cần phải xử lý xóa này nọ nữa.

ừ đúng.
còn nếu vẫn muốn xóa thì đây : DELETE FROM tên bảng WHERE masinhvien = '115' and tensinhvien = 'NULL' ;
nói chung cấu trúc là vậy em cũng ko nhớ rõ mấy chỗ '' cho số và chữ

tuyenbgls
13-04-2011, 22:45
cám ơn các bác. Em sẽ thử luôn. Bác nào đã làm được với các bảng tương tự bằng cấu trúc lệnh nào khác thì pm cho em nhé.

ly_vina
13-04-2011, 22:55
hì hì nói thiệt SQL lúc trước em thích viết gì em viết cái đấy.có điều lâu ko đụng nên quên 1 số chi tiết nhỏ.

toon
28-06-2012, 10:24
ừ đúng.
còn nếu vẫn muốn xóa thì đây : DELETE FROM tên bảng WHERE masinhvien = '115' and tensinhvien = 'NULL' ;

Tớ nghĩ là như thế này chứ nhỉ:
DELETE FROM tên bảng WHERE masinhvien = '115' and tensinhvien is NULL

SantaSatan
28-06-2012, 11:49
Có một bảng danh sách tblSinhVien như sau:

MaSinhVien TenSinhVien STT
115 NULL
115 Nguyen Van A 14

Tôi muốn xóa bản ghi MaSinhVien=115, TenSinhVien = ‘ ’, STT=NULL. Nhờ anh em chỉ cách xóa bản ghi ra khỏi danh sách trên SQL server.

Để ý câu hỏi chính thức của chủ ở trên

ừ đúng.

Để ý câu trả lời ở trên. Rõ ràng là trật tét bét, không đáp ứng yêu cầu

hì hì nói thiệt SQL lúc trước em thích viết gì em viết cái đấy.có điều lâu ko đụng nên quên 1 số chi tiết nhỏ.

Thay vì lo tít mắt khoe tài, em chịu khó nhìn kỹ câu hỏi thì đâu đến nổi sai từ căn bản sai ra như thế này.

Tớ nghĩ là như thế này chứ nhỉ:
DELETE FROM tên bảng WHERE masinhvien = '115' and tensinhvien is NULL

Trả lời thì chịu khó đọc câu hỏi. Tại sao lại trả lời dựa vào câu trả lời của người khác?

toon
28-06-2012, 21:35
Trả lời thì chịu khó đọc câu hỏi. Tại sao lại trả lời dựa vào câu trả lời của người khác?

Vâng em rút kinh nghiệm ạ. Ths bác SantaSatan, chỉ cần đơn giản thế này là oke thui ạ:

DELETE FROM tblSinhVien WHERE STT is NULL

trungtd_vtic
05-02-2013, 14:05
DELETE FROM tblSinhVien WHERE STT is NULL

Thế mà cũng đòi trả lời. chưa hiểu rõ câu hỏi