PDA

View Full Version : Máy tự dưng bị tắt!!! help mìn với

SlimShady84
05-12-2004, 02:32
Khi đang sử dụng máy mình cài phần mềm qua CD hoặc đang convert file nhạc thì máy đột nhiên bị tắt ngấm. Sau khi bật lại luôn thì không được, hoặc rút phích cắm nguồn ra cắm lại bật lên luôn thì chỉ chạy ò ò 1 cái lại tắt , nếu để tầm 2phút trở lên bật lại thì được
Lúc đầu mình nghĩ là do quạt chip hỏng, xong thay rồi nó vẫn bị nhưng tình trạng bị muộn hơn so với trước khi thay.
Mình nghĩ hay do xung đột window vì mình dùng bản mới nhất Window XP 2005 ( Window XP Media Center Edition Service Pack 2 ) thì phải
Cấu hình mình là : P4 1.8Ghz , Ram 512MB ...
Giúp mình nhé, nó làm mình tốn nhiều thời gian quá :helpsmili

trandinhtrung
05-12-2004, 02:58
Bạn ơi xem thử bộ nguồn lại đi! Nếu máy đã bị tắt, bạn mở thùng máy ra và nghe mùi! (có thể là mùi hơi khét hoặc cái mùi linh kiện đặc trưng) thì có lẽ do bộ nguồn bị yếu. Bạn thử thay nguồn khác xem có còn bị không! Nếu không không phải vậy thì mình nghĩ có thể là virus. Trong trường hợp máy mới mua mua mà đã bị như thế thì lại có thể là là do xung đột phần cứng. Bạn nên test từng thiết bị để loại trừ trường hợp xung đột. Quét virus bằng các soft mới (với update mới nhất) để loại bỏ virus. Thay bộ nguồn mới để loại bỏ trường hợp yếu tải.

Hans Voralberg
05-12-2004, 05:27
Check PSU, ko phải do Win đâu, lỗi hardware. Ko phải PSU check mobo.

SlimShady84
07-12-2004, 19:15
mình sẽ test lại có gì giúp mình sau nhá