PDA

View Full Version : Bằng 2 cntt đại học Bách khoa HN, bạn nào biết chỉ giúp??

tgnnet
03-12-2004, 21:34
Các bạn cho mình hỏi tí nha, hiện tại hình như trường hbkhn đang tuyển sinh bằng 2 cntt cho các sinh viên đã tốt nghiệp các trường quốc lập trong nước, ( ít nhất là báo tuổi trẻ đả đăng ngày 14 tháng 11 vừa qua, bạn có thể xem theo link sau : http://www.tuoitre.com.vn/Quangcao/index.aspx?ChannelID=10&Date=13-11-2004&ArticleID=44978 ) nhưng tui chỉ biết là lớp này học tại thpcm thôi.
Hiện tại tui muốn quan tâm là lớp này có mở tại hn ko ( vì dù sao học tại chính trường có lẽ cũng chất lượng hơn nhiều. Và khi nào trường mở, chi tiết thế nào, kinh nghiệm thế nào, mong các bạn học trong trường nói cho mình biết với ( do tui đang ở tỉnh nên ko có điều kiện để tìm hiểu kĩ ) bạn nào hiểu rõ xin chĩ giúp va cho tui lời khuyên đi.

tgnnet
07-12-2004, 15:28
ko!
Xem mấy môn học thì cũng ok lắm, ít ra so với mấy trường khác mở ở diện tương tự. Vả lại mình cũng ko trông chờ là học xong để lấy kiến thức đó đi làm đâu, bạn cũng biết là đâu phải tốt nghiệp dh cntt ở nứơc ta là đi làm ngay được đâu ...
Ah` có điều ko biết bằng này sau này ra trường có giá trị không nhĩ ( ít ra chắc là phải hơn mấy bằng tại chức vớ vẫn chứ...)

hnx
07-12-2004, 16:17
Nếu bạn đi học để lấy cái bằng thì cũng được (tui cũng đang học :D)
Khóa học có giá 6,5tr / đóng chia 3 kỳ
Bạn có thể học theo lớp CNTT ban ngày (học cùng SV) hoặc học vào buổi tối.
Học các môn cũng được đấy, cũng đủ các kiến thức cơ bản cho bạn (cấu trúc máy tính, vi xử lý, lập trình C/C++, database/sql, trí tuệ nhân tạo v..v..)
Nói chung là với dân học tự nhiên thì theo cũng dễ, còn học xã hội thì hơi khó (lớp tui thấy rơi rụng khoảng một nửa so với lúc đầu - năm thứ 2)

daem0n
07-12-2004, 23:38
Nhưng vớ vẩn lắm , chả ra chuyen ngành gì ca : phân mềm, phân cùng, đô hoạ , điẹn tủ tât tât, noi chung la món lẩu

CNTT cũng phải biết mấy cái đó chứ, sao nói là vớ vẫn được?

tgnnet
08-12-2004, 17:17
Nếu bạn đi học để lấy cái bằng thì cũng được (tui cũng đang học :D)
Khóa học có giá 6,5tr / đóng chia 3 kỳ
Bạn có thể học theo lớp CNTT ban ngày (học cùng SV) hoặc học vào buổi tối.
Học các môn cũng được đấy, cũng đủ các kiến thức cơ bản cho bạn (cấu trúc máy tính, vi xử lý, lập trình C/C++, database/sql, trí tuệ nhân tạo v..v..)
Nói chung là với dân học tự nhiên thì theo cũng dễ, còn học xã hội thì hơi khó (lớp tui thấy rơi rụng khoảng một nửa so với lúc đầu - năm thứ 2)

Theo hồ sơ mà mình mua tại phân viện cntt tphcm thì học phí giờ là 7tr rồi, tuy nhiên là dân kinh tế mình phải học thêm 1 kỳ bổ sung kiến thức là 1,3tr nữa.
Ah bạn nói là học bằng 2 cũng có thể học chung với sinh viên chính quy phải ko, có thật thế chăng?? àh mà bạn học = 2 ở hn hay sg vậy. Nếu có thể mình mong được bạn chĩ cho 1 vài lời khuyên cũng như kinh nghiệm khi học = 2 được ko. Hiện tại mình đang băn khoăn ko biết nên học ở sg hay hn nữa.

tinman
14-12-2004, 06:13
1. Cử nhân Công nghệ thông tin hoặc ;
2. Kỹ sư phần cứng /phần mềm

Bạn còn thiếu 1 kỹ sư của phần không cứng và không mềm = chắc tạm gọi là kỹ sư phần dẽo vậy (firmware engineer).

Ha ha ha.

Ở 1 số nước châu âu và 1 số college ở US hiện đang có cấp bằng cho ngành BS. Information Technology.

Không biết ngành này học chủ yếu là về lãnh vực nào? Network + Cisco? Và không biết có chú trọng vào khả năng viết program hay không?

Ngoài ra 1 số trường ở US gần đây bổ sung thêm ngành học.

BS/MS Software Engineer bên cạnh 3 ngành:

Computer Science, Computer Engineer và Computer Science and Engineering.

Ngành Software Engineer này chủ yếu tập trung vào việc phát triển và xây dựng những hệ thống dựa trên những nền tảng có sẳn như Enterprise, Network và System.

vi dụ:

http://www.ms.se.sjsu.edu/msse.shtml

Cuối cùng: Tin tốt cho những người còn muốn học IT.

http://www.engr.sjsu.edu/cmpe/bulletin/news20041206.php

traiHanoi
14-01-2005, 21:25
Các bác đi sai chủ đề rồi kìa :D

nohack
15-01-2005, 21:32
Chắc kiến thức mà cái bằng đó có được cùng lắm chỉ bằng cái FE của JITEC là cùng.

keloithoi
17-01-2005, 11:47
Đừng học bằng 2, mà hãy học chuyển đổi (nếu trái ngành ĐH) rồi học master luôn. Mình không tôn sùng bằng cấp, nhwng học bằng 2 sẽ mất thời gian hơn (bằng 2 mất 3 năm trong khi chuyển dổi 1 năm + 2 năm master), vã lại học master theo kiểu research lại càng hay nữa.

abc_hn
17-01-2005, 14:22
Theo mình học bằng 2 Bách khoa cũng hay, tuy nhiên để có két quả tốt đòi hỏi bạn phải có khả năng tự học cao, vì ở đó họ dạy rất cơ bản(Mình có người bạn từng học ở đó và hiện đang làm ở VDC). Nếu bạn có thời gian thì học ban ngày cùng sinh viên bằng I là tốt nhất . Về bằng cấp nó có giá trị như bằng I(Về mặt hình thức và lý thuyết) trong thực tế nó được đánh giá thấp hơn bằng I, cao hơn bằng dân lập và tại chức.

hnx
18-01-2005, 18:04
Theo mình học bằng 2 Bách khoa cũng hay, tuy nhiên để có két quả tốt đòi hỏi bạn phải có khả năng tự học cao, vì ở đó họ dạy rất cơ bản(Mình có người bạn từng học ở đó và hiện đang làm ở VDC). Nếu bạn có thời gian thì học ban ngày cùng sinh viên bằng I là tốt nhất . Về bằng cấp nó có giá trị như bằng I(Về mặt hình thức và lý thuyết) trong thực tế nó được đánh giá thấp hơn bằng I, cao hơn bằng dân lập và tại chức.

Uh đúng như abc_hn nói đó.
Do ở đấy rất nhiều người đã đi làm rồi, và ở nhiều ngành nghề khác nhau. Lớp tui có bác sĩ, giáo viên, ....nói chung là đủ cả á. Nhưng mà cũng do vậy và các thầy giáo có vẻ yêu cầu thấp hơn SV chính quy khá nhiều. Chính vì vậy mà bạn ko tự học thì khi tốt nghiệp cũng chẳng khá hơn nhiều á :D

To tgnnet:
Còn việc học cùng SV chính quy thì bạn hỏi kỹ lại ở phòng đóng hồ sơ nhé. Minh học buổi tối cho tiện nên cũng ko hỏi kỹ về vấn đề ấy. Nhưng mình có đứa bạn học bằng 2 nhưng học cùng SV chính quy nên chắc chắn là bạn có thể học được như vậy.

sonnvtienlang
08-09-2008, 11:34
chào các bạn. cho minh hỏi chút nhé. minh học cao đăng bách khoa khoa CNTT dồi ,giờ minh muôn học liên thông lên đại học .thủ tục đăng ký và hồ sơ như thế nào?bạn nào biết có thể hương đẫn cho minh nhỉ
Cam ơn các bạn nhiều nhiều

laytiendj
08-09-2008, 12:58
cái này thỳ mình chịu
mà bạn cho mình hỏi hõ khoa CNTT của BK ra trường thỳ làm nghề gì vậy
member mới chưa bjek j` nhiều:D