PDA

View Full Version : Ráp máy!

bayci
03-12-2004, 19:02
tự ráp máy có...wá khó ko mấy bác!??
trong forum này có bài nào bày tự ráp máy ko??
nếu ko thì có thể kiếm ở đâu???
em muốn ráp máy để học Đồ Họa! cấu hình bao nhiêu là..ổn?di nhiên là phải hợp túi tiền!
thanks!

PMT
03-12-2004, 20:37
Nếu bạn hoàn toàn chưa biết gì thì tốt nhất cứ mua trọn bộ link kiện rồi nhờ cửa hàng ráp giùm.
Túi tiền của bạn cỡ Bill Gate hay cỡ nào ai biết được chứ?
Học đồ họa là lập trình hay thiết kế?

Nicholaspopup
03-12-2004, 21:28
tự ráp máy có...wá khó ko mấy bác!??
trong forum này có bài nào bày tự ráp máy ko??
nếu ko thì có thể kiếm ở đâu???
em muốn ráp máy để học Đồ Họa! cấu hình bao nhiêu là..ổn?di nhiên là phải hợp túi tiền!
thanks!

Không biết bạn định đầu tư bao nhiêu nhưng 1 máy để học đồ họa chắc cũng tầm này ...

CPU : AMD 2500+ Barton .........................................90$
Main: ....
Ram: 256 Mb Bus 333
HDD:80Gb
VGA: 64/128mb , 64Mb chắc chỉ có MX440 la okie thôi
Monitor 17" Flat

bayci
09-12-2004, 19:07
nếu gắn phần cứng thì ok!!
nhưng mà ..set jumper trong mainboard thì chịu!
ai bit chỉ với!

KtsDzi
09-12-2004, 19:22
Set jum thì cứ xem tờ hướng dẫn bán kèm main, nhưng nói chung là không phải set gì nhiều đâu. Mới tập thì nhờ ai biết lắp cho mà xem, rồi tháo ra lắp lại mà học. Nếu mà nghe thấy "bép" 1 cái rồi "1 làn khói trắng..." thì có nghĩa là máy bắt đầu chạy (đi đâu 0 biết!)

quang_ngoc2006
09-12-2004, 19:24
chài chài , gắn jump thì cứ đè cái sách kèm theo mobo ra , nó ghi chi tiết hết . Kô có gì đáng lo .

Hans Voralberg
09-12-2004, 21:46
Người dùng pình pường thì có khi cả đời chẳng cần set đến 1 cái jumper đâu mà phải lo. Nếu mà ocer thì mới cần đụng đến jumper nhiều.

thitd
10-12-2004, 08:22
Nói chung trên mainboard thì không cần phải set lại jumper đâu, chỉ có điều bạn phải lưu ý cắm đúng các dây từ case vào mainboard và cắm đúng các chân của cổng USB nếu bạn muốn sử dụng các cổng USB trên case. Lưu ý cắm theo hướng dẫn của sách đi kèm mainboard, nếu không dễ đi ổ USB nếu bạn cắm sai cổng USB đó.

antighost2891
10-12-2004, 08:59
Ráp máy dễ như ăn cơm nguội, nếu biết còn không biết gì hết thì không nên táy máy nhiều.
Đầu tiên bạn muốn mua một cái máy loại nào thì việc trước tiên là lên mạng down cái manual của cái main đó về nghiên cứu.
Sau khi đọc thuộc lòng cái manual đó, bạn xem nó support loại CPU nào, socket bao nhiêu, sử dụng AMD hay Intel, sau đó đi hỏi thợ cho chắc chắn rằng với main loại đó thì phải gắn CPU loại nào, có kỷ thuật siêu phân luồng hay không, FSB bao nhiêu để còn quyết định mua RAM loại nào cho thích hợp.
Sau khi đã quyết định chọn main và CPU, kế đến bạn chọ RAM. Để chọn được RAM đạt được tố độ tối ưu nhất, bạn lại ra tiệm hỏi tiếp với main và CPU này bạn chọn RAM kiểu này đã tối ư chưa.
Sau khi đã chọn main, CPU và RAM xong bạn mới quyết định chọ card màn hình, lại tiếp tục ra tiệm hỏi với cái main đó thì mua card màn hình nào là thích hợp nhất và tùy theo công việc của bạn có cần đò họa cao hay không hoăc thích chơi game nào để quyết định cái card tương thíh, kế đến chọn nguồn và case thích hợp, lại tiếp tục ra tiệm hỏi với main, CPU và RAM và card màn hình loại này thì bộ nguồn nào là tối ưu nhất và quyết định mua nguồn, case + fan thích hợp.
Sau đó mới quyết định mua ổ cứng, lại ra tiệm hỏi, với cái main thì thì mua HD nào là tối ưu, loại ATA hay SATA, bạn muốn dùng ổ đĩa vào việc gì? Hãy quyết định để mua HDD có dung lượng thích hợp.
Sau khi đã quyết định loại ổ cứng, kế đế bạn nên quyết định nên mua lọai ổ CD-ROM nào, DVD hay chỉ cần CD-ROM thôi, có Rewrite hay không, lại ra tiệm hỏi tiếp tốc độ nào là thích hợp nhất, và vừa túi tiền của bạn.
Kế đến bạn mua thêm 1 sô thứ râu ria như floppy drive, cable, zip drive, modem, webcam ...
Sau khi đã hoàn tất các công đoạn trên bạn tính tiền xem có đủ hay dư không, nếu thấy còn dư thì có thể nâng cấp thêm RAM hoặc đổi CPU cao hơn một chút cho hết số tiền định mua.
Sau khi đã chuẩn bị xong xuôi, bạn đem tiền ra cửa hàng và bảo họ ráp dùm mình cái máy y hệt như cấu hình đã lựa chọn và bo cho họ vài chục ngàn là có được 1 cái máy ưng ý. OK

Tran Kieu Anh
10-12-2004, 13:03
Bạn cứ ra ngoài cửa hàng, cầm lấy bảng báo giá, cho gọi 1 thằng kỹ thuật viên (chứ ko phải là reception nhé, bọn reception chả biết quái gì đâu), rồi bảo nó tư vấn cho 1 cái cấu hình theo yêu cầu công việc và túi tiền của bạn, ưu và nhược điểm của từng loại linh kiện. Sau khi chọn xong bảo nó lắp ngay tại chỗ trước mặt mình, nó lắp nhanh lắm (chỉ khoảng 20'), nhớ chú ý bảo nó làm nhẹ tay (nhiều thằng thợ rèn chuyển nghề làm KTV cho các cửa hàng lắm đấy). Xong ôm hết về nhà (cả các hộp, catalogue, phụ kiện... để sau này dễ mang đi BH) cài Win và soft . Còn bạn muốn tự học ráp máy thì tốt nhất là nhờ người nào biên biết 1 tí hướng dẫn tận tay cho, dễ ấy mà chứ ko khó như mình học mấy cái môn ở trường đâu .
Lắp máy mà chạy như bác antighost thấy mỏi chân quá .

Hans Voralberg
10-12-2004, 21:10
Đã tự lắp máy mà ra tiệm kêu kĩ thuật viên thì chỉ có hâm. Kĩ thuật viên mấy cửa hàng ngu bỏ xừ (lâu lâu có một ngừoi giỏi). Tự lắp vài lần là biết ngay, bây giờ cái gì cũng idiot-proof hết, ko nổ tung cái máy đâu mà lo.

cutilam
10-12-2004, 21:54
Có bạn nào rành, làm ơn chỉ dùm!
Máy tôi đang có 1 ổ cứng 120GB Samsung SATA ATA/150 - 7200rpm.
Tôi muốn gắn thêm 1 ổ cứng thứ hai 80GB Seagate SATA ATA/150 - 7200rpm.
Tôi biết ổ cứng đời cũ thì phải set 1 ổ chính, 1 ổ phụ.
2 ổ cứng này có phải set lại cái gì trong máy không?

Hans Voralberg
11-12-2004, 01:14
Đời nào mà chẳng phải set Master/Slave. Cắm vô biết liền chứ gì.

cutilam
11-12-2004, 14:17
Tui làm được rồi. Cảm ơn nhiều

burgboy1204
11-12-2004, 15:55
Bây giờ làm gì còn mấy main vẫn set bằng Jumper đâu. Toàn là set trong BIOS hết rồi.
----------------------------------------------------------------
Còn tôi khuyên bạn cái gì không biết thì nên hỏi, cái gì chưa làm bao giờ thì nên nhờ người biết làm giúp cho chứ không thì lại tiền mất tật mang đấy bạn ạ, Have fun and chúc bạn mua được máy tính tốt.

Tran Kieu Anh
11-12-2004, 20:57
Đã tự lắp máy mà ra tiệm kêu kĩ thuật viên thì chỉ có hâm. Kĩ thuật viên mấy cửa hàng ngu bỏ xừ (lâu lâu có một ngừoi giỏi). Tự lắp vài lần là biết ngay, bây giờ cái gì cũng idiot-proof hết, ko nổ tung cái máy đâu mà lo.
Này đừng có nói người ta ngu chứ, tư vấn cấu hình và ráp máy đâu cần phải giỏi giang gì lắm đâu . Chưa ráp máy bao giờ mà tự mày mò ráp thì phải cẩn thận thôi, tớ đã bị bốc khói cái Mobo vì tội chưa ráp bao giờ mà cứ theo catalogue tự ráp lấy đấy, may chỉ cháy sợi cáp audio mà ko toi main, hồi đó tớ chả biết gì về phần cứng hết, về sau biên biết 1 tí thì mới thấy ráp cái máy cũng ko phải là gì ghê gớm lắm . Nhưng tốt nhất chưa biết gì thì đừng nên lọ mọ kẻo lại đóng học phí vì mấy cái đơn giản .

lazytomcat
11-12-2004, 23:52
Này đừng có nói người ta ngu chứ, tư vấn cấu hình và ráp máy đâu cần phải giỏi giang gì lắm đâu . Chưa ráp máy bao giờ mà tự mày mò ráp thì phải cẩn thận thôi, tớ đã bị bốc khói cái Mobo vì tội chưa ráp bao giờ mà cứ theo catalogue tự ráp lấy đấy, may chỉ cháy sợi cáp audio mà ko toi main, hồi đó tớ chả biết gì về phần cứng hết, về sau biên biết 1 tí thì mới thấy ráp cái máy cũng ko phải là gì ghê gớm lắm . Nhưng tốt nhất chưa biết gì thì đừng nên lọ mọ kẻo lại đóng học phí vì mấy cái đơn giản .

Trăm hay không bằng tay quen.Ráp pc thực sự không có khă gì hết, làm riết vọc riết cũng có kinh nghiệm thôi mừ .Có điều nếu ai chưa hề đụng tới pc mà kêu tự ráp lấy 1 bộ máy, cái này hơi bị khó à.giống như con nít chưa biết đi mà mún cho nó chạy là bất khả kháng dzòi

Chắc ăn thì ráp máy dưới sự hướng dẫn trực tiếp cũa 1 người nào đó rành rẽ vể pc hardware, để chắc ăn khi mỡ máy không bị bốc khói khét lẹt.Hehehe, ráp thành công thì dẩn người đó đi rữa máy bằng 1 chầu nhậu là okie thôi.Hehehe

Bãn thân mí pa kvt không phãi ông nào cũng dốt mà không phãi ông nào cũng giõi cả đâu.Hồi lâu tháng 6 tui mua cái con 2.8C mua ở PV vể thay cho con 1.6A xài gần 2 năm.Trước đó xài 1.6A trên main giga 865PE chạy DDR PC3200 kingmax TSOP set timing cao chạy ầm ầm.Gắn con 2.8C vô boot lên mù tịt.

Điện thoại hỏi tụi ktv tụi nó nói mainboard không chạy được 2.8C.Main xài chip 865PE mà không chãy được 2,8C, móa ơi, nghe pó bird.com wé.
Ghét wá tháo pin cleae cmos rồi gắn vô lại, boot lên cái rụp.Té ra do set ram timing cao wá không chịu boot.Cleas set mọi thứ default hết ,chạy okie hết.

Bây giờ chuyện người đi mua lại rành rẽ hơn người bán và tụi ktv là bình thường thôi.specs pc component lên net mà coi, biết hết à.