PDA

View Full Version : Tẩy chay cuộc giao lưu chiều nay 3/12.

mel
03-12-2004, 10:29
Chiều nay các bạn tham gia giao lưu là ... thua chắc. Tôi nói điều này vì tôi biết rõ cách thức điều hành 1 buổi giao lưu trực tuyến. Theo tôi, các bạn nên yêu cầu VVT và iCMS phải tham gia trả lời trong diễn đàn này mới hy vọng OK (OK ở đây có nghĩa là trắng đen phơi bày chứ không ai thua ai thắng). Để tôi trình bày quy trình 1 buổi giao lưu cho các bạn tham khảo thử:
Bạn đọc gửi câu hỏi->Bộ phận biên tập->Trả lời->Bạn đọc
Vấn đề ở đây là "bạn đọc", người trả lời và nội dung câu hỏi. Người trả lời có quyền không trả lời bất kỳ câu nào mà họ thấy không cần thiết, các bạn nghĩ sao nếu như đối tượng "bạn đọc" ở đây là 1 người quen biết với ngừơi trả lời và nội dung câu hỏi được trình bày sao cho người trả lời có thể trả lời theo cách dễ dàng nhất nhằm mục đích đánh lạc hướng dư luận, chuyển trọng tâm vấn đề về 1 hướng khác. Cách này hợp thức hóa các phát biểu trước đây (cho rằng không chính thức) và nếu như đạt được mục đích thì chuyện này coi như ... xong. Vấn đề VVT và iCMS đã chuyển sang hướng khác vì tất cả báo đài đều xem buổi giao lưu TT này là lời tuyên bố chính thức. Vậy là xong.
Theo tôi, để giải quyết vấn đề này, vikhoa cần thu thập ý kiến của anh em, gửi yêu cầu tẩy chay cuộc giao lưu chiều nay. Công đồng IT có lẽ cần phải đoàn kết lại vào lúc này hơn bao giờ hết.

tinman
03-12-2004, 10:55
http://www.ttvn.com.vn:8080/mvnforum/mvnforum/viewthread?thread=280&offset=0

Nếu bạn coi những trả lời này thì chẵng cần thiết phải tham dự trực tuyến làm gì. Nếu có tham gia chỉ cần hỏi họ 1 câu "Với những hành vi gian dối và trước nhau không như 1 của họ. Họ có còn xứng đáng đại diện cho TTVN hay không?" Hỏi 1 câu này là đủ rồi các bạn. Vì nếu họ nói có thì các bạn hãy đề nghị BTC và BGK tặng thêm cho họ 1 giải "những người dũng cảm trở trẻn không biết xấu xổ nhất của giới CNTT VN".

Javavietnam
03-12-2004, 11:03
Chào anh,

Anh nói đúng.

Một cuộc phỏng vấn trực tuyến sẽ lấp đi nhiều câu hỏi hiểm hóc và chỉ đưa ra các câu trả lời có nghệ thuật của đối thủ. Tôi mong các câu hỏi của các bạn sẽ được tập hợp lại và nhờ các nhà báo vào cuộc.

Tại sao vụ này không lên eChip, PCWorld Việt Nam số A và B? Chúng ta có thể tập hợp các vấn đề lại và gửi một đơn trực tiếp lên Các cơ quan hữu quan đề nghị Vinacomm và có công văn trả lời chính thức.

blueinred
03-12-2004, 11:42
Làm một Poll đi bác Mel, để xem nếu anh em ủng hộ thì chiều cho tuoitre.com.vn dead luôn, khỏi có người diễn xiếc ...:D

VVT từ chối cuộc trao đổi trực tuyến
http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/index.aspx