PDA

View Full Version : Phản hồi cho bài: Các bạn trẻ trong ngành CNTT Việt Nam đang bị lợi dung của bạn just

tinman
03-12-2004, 06:56
Rất tiếc thread đó đã close, không thể nhét thêm vào 1 ý kiến của mình.

+ Mình đọc 1/3 bài của bạn rồi không đọc nữa vì mình không đồng ý với nhiều quan điểm của bạn. Mình chỉ đi tới 1 kết luận cuối cùng sau này thôi. Nếu bạn thấy được thì không cần tranh cãi tiếp tục nửa.

+ 90% hay 99% dân IT VN xài đồ lậu, đồ chùa. Chuyện này chúng ta phải công nhận. Chúng ta có sai hay không? Vâng chúng ta sai vì nếu chúng ta đợi để dành đủ tiền để mua 1 bộ software hoàn chỉnh thì có lẻ hôm nay IT VN chưa có những bước tiến tới như hôm nay. (Nếu có trách thì trách các tác giả của nó không bảo mật kỷ càng, không biết cách phòng chống sao chép lậu... :-)

+ Như nếu bạn hỏi bất kỳ người nào trong số 90% hay 99% trăm đó là họ có xài lậu hay không. Thì bạn sẻ thấy họ sẻ dũng cảm trả lời là CÓ. Như vậy chúng ta biết chúng ta sai (là vì hoàn cảnh) nhưng chúng ta rất trung thực! Nếu xét ra thì chúng ta là những tên trộm sản phẩm nhưng có đạo đức vì dám thừa nhận chuyện đó.

+ Trở qua chuyện iCMS thì không thể đem chuyện trên ra nói trong chuyện này vì nó nằm trong hay khái niệm khác nhau. Khi hỏi iCMS có sữ dụng mã nguồn không thì họ ban đầu nói là không. Tới khi lòi ra chuyện thì chấp nhận là có. Họ đã sử dụng sản phẩm CMS.NET ngay từ đầu khi dự thi và cho tới khi kinh doanh mà không hề nhắc tới CMS.NET lấy 1 lần, và cố tính che dấu chuyện này. Như vậy cơ bản là họ sai 2 chuyện. Sữ dụng 1 sản phẩm với 1 mục đích không được cho phép (Vi phạm về copyright, vi phạm về điều lệ GPL). Và ngoài ra họ đã thiếu dũng cảm và thiếu trung thực trong việc đánh cắp 1 sản phẩm trí tuệ của người khác và tự cho là của mình. Tất cả mọi cái đó có thể được cứu vãn và không thành chuyện um xùm nếu ngay từ đầu họ huỵch tẹt ra là họ đạo khúc đầu của ai, khúc đuôi của ai... Tôi nghĩ họ vẩn xứng đáng được giải nhất vì tính sáng tạo của họ trong việc biết sữ dụng những component sẳn có để tạo 1 sản phẩm hoàn mỹ hơn có ích lợi cho ngành IT của nước nhà.

+ Nếu chúng ta lấy xả hội chúng ta ra cho rằng, à bạn xài sản phẩm lậu, thì tôi ăn cắp sản phẩm trí tuệ thì không sao thì đó là 1 sự so sánh vô cùng khập khiễng giữa những tên trộm thật thà, trung thực với những tên ăn cắp dối trá thiếu trung thực trong xả hội.

+ Khi tôi nghe iCSM đạt giải thưỡng trí tuệ VN năm 2003, tôi nói thật chẳng biết nó là cái gì, nhưng khi nghe diển tả từ các báo đài, tôi đã dành cho họ sự khâm phục cao nhất, và cho họ vị trí cao nhất xứng đáng cho TTVN. Nhưng sau 6 tháng 1 bài viết ở hải ngoại lên tiếng "chê cười" cái giải TTVN, tôi có đọc qua, tuy không đồng ý lắm với tác giả nhưng bắt đầu có sự nghi ngờ. Cho tới Chủ nhật tuần rồi mọi chuyện vỡ lỡ ra, tôi thấy đau lòng vì những người đại diện cho tri tuệ VN của nhóm iCMS mà tôi rất khâm phục lộ nguyên hình là những kẻ lừa dối, thiếu trung thực. Càng bậy nhất là có người trong nhóm họ dám khẳng định rằng iCMS là sản phẩm do chính họ tạo ra. Không cần nói ra bạn cũng biêt tôi thất vọng với các bạn ấy như thấy nào, và thất vọng với những từ ngữ "Trí tuệ Việt Nam" ra sao. Có phải "Trí tuệ Việt Nam" chúng ta chĩ có như vậy sao? Những kẻ ăn cắp vặt rãnh láu cá và thông minh? Không biết các bạn khác có cảm thấy chua xót, đau lòng và thất vọng như tôi hay không?

+ Cuối cùng vấn đề các bạn trẻ của CNTT việt nam có đang bị lợi dụng bởi 1 số người muốn hạ uy tín của VVT và Vinacomm hay không? Tôi nghĩ là CÓ.

+ Vậy chúng ta có đễ người ta lợi dụng đánh đổ 1 cái xấu để đưa cái xấu khác lên hay không. Tôi xin đại diện cho mọi người ở đây tuyên bố 1 câu là KHÔNG.

+ Chúng ta đấu tranh tự phát, hay bị người khác lợi dụng đấu tranh cho sự trong sạch của cái gọi là TTVN thì kết quả cuối cùng chúng ta đạt được là sự trong sạch của TTVN. Chứ không phải chúng ta đấu tranh tiêu diệt những cái xấu rồi chấp nhận những cái xấu khác. Xã hội chúng ta nếu có quá nhiều "rác rưỡi", quét được cái nào thì sẻ tối cái đó. Chứ không lẻ chúng ta lại chịu chấp nhận sống mãi với "rác rưởi" hay sao? Bạn có đồng ý quét đi "đống rác" này là 1 chuyện phải làm hay không?

tuna
03-12-2004, 07:43
Chào anh tinman!
Qua các Bài viết ,phân tính và những ý kiến đóng góp của anh ,em thấy thật sự là rất khách quan và sắc đáng nhưng cũng thể hiện một lòng nhiệt tình & tâm huyết vì sự phát triển của nền CNTT nước nhà ,mong rằng anh sẽ còn đóng góp nhiều cho cộng đồng của chúng ta .
Một người mến trọng anh !

boy_buon
03-12-2004, 08:35
Em nghĩ vấn đề Justice đề cập đến ở đây là tương lai của nền CNTT thông tin nước nhà. Chứ không hẳn chỉ nói riêng về Vinacomm, anh thử đọc hết đi rồi hẵng nói ra.
Mod nào tự nhiên close thread đó lại, vì các bạn cho rằng đây là sân nhà của các bạn, các bạn nghĩ rằng chỉ có những ý kiến trùng với các bạn mới được tồn tại trên diendantinhoc thôi sao, các bạn đang tự tạo ra một bè phái để chống lại nền CNTT nước nhà đấy. Hãy nghĩ thật kỹ đi.

tinman
03-12-2004, 09:29
Phản hồi cho bài Scandal VVT & iCMS - Ai có lợi? The first is Vikhoa

lại thêm 1 thread bị closed. đành phải bò vào đây trút giận. Mình đã hứa với lòng là không viết nữa, không đọc nữa, nhưng tò mò lại bò trúng cái thread ở bên cạnh và tức quá lại phải bò vào đây. Cả tuần nay chỉ viết vỏn vẹn có 100 dòng code, không biết ngày mai làm Báo cáo tuần với xép sẻ báo cáo gì đây? Thêm 1 cái research cho trường phải đọc cả 100 - 200 trang tài liệu để thứ sáu (tối ngày mai nộp) cũng chưa có chữ nào. Hứa với lòng cở nào rồi lại cũng bò vào. May là tới sáng (giờ VN) website diendantinhoc overload cho nên chậm tới vào không được chứ không thì cũng chơi luôn tới khuya, tới sáng như các bạn.

Mình chẳng biết nhiều về Vikhoa và cũng chẳng định viết bài này để bảo vệ hay đứng chánh gì cho Vikhoa. Mình chỉ xin nhắc với các vị bên thread bên kia rằng, không cần biết là Vikhoa có lợi hay không, có thêm khách hay không, có thêm quảng cáo hay không, thậm chí Vikhoa có sản phẩm đi dự thi kỳ này hay không? Nhưng Vikhoa rất dũng cảm, đã dám nói lên sự thật và lại rất "chịu chơi" cho mọi người mượn điển đàn này để đối thoại và đưa ra ánh sáng vụ bê bối trong iCMS này. Chúng ta không biết sau lưng Vinacomm là ai, và sau cái lưng đó là ai nữa. Và chúng ta cũng không biết là Vikhoa trong chuyện này hay sau chuyện sẻ gặp "rắc rối" hay "trục trặc" gì. Đối với những cái lợi nhỏ nhoi như các bạn đã thắc mắc nêu ra so với những rắc rối và trục trặc đó thì cái nào lợi hay hại, nhỏ hay to, các bạn đang sống ở VN thì tự nghĩ ra được.

Với sự dũng cảm đó mình nghĩ các bạn có bộ óc chứa ($$$$$$) không đủ tư cách để xem xét, đánh giá hay phê bình người khác vì bạn tự hỏi, mình có dũng cảm đi đương đầu với những cái xấu trong xả hội chúng ta không?

Lời cuối to Vikhoa: Nè mình không có ý định dùng bài này để bơm cho Vikhoa 1 liều thuốc "liều". Nhưng mình rất thật sự khâm phục sự dũng cảm và điềm tĩnh của bạn trong chuyện này.

Painkiller
03-12-2004, 10:15
các bác kệ mấy cái bài khiêu khích đê.

Hôm qua đọc cái bài của chú Justice về nhóm người thứ 3 "ném đá giấu tay", chú viết thế này nguy hiểm lắm, có người nhẹ dạ không hiểu, hùa theo chú rồi tưởng một số cơ quan tổ chức như Vietnamnet thuộc nhóm này là không hay đâu : ))

tinman
03-12-2004, 10:25
Em nghĩ vấn đề Justice đề cập đến ở đây là tương lai của nền CNTT thông tin nước nhà. Chứ không hẳn chỉ nói riêng về Vinacomm, anh thử đọc hết đi rồi hẵng nói ra.
Mod nào tự nhiên close thread đó lại, vì các bạn cho rằng đây là sân nhà của các bạn, các bạn nghĩ rằng chỉ có những ý kiến trùng với các bạn mới được tồn tại trên diendantinhoc thôi sao, các bạn đang tự tạo ra một bè phái để chống lại nền CNTT nước nhà đấy. Hãy nghĩ thật kỹ đi.

Nghe lời bạn lại bò qua đó đọc tiếp 2/3 còn lại của bạn Justice. Mình chỉ xin nói thêm 1 câu, nếu ai cũng có thái độ "bình tĩnh" và "ôn hoà" như justice thì có lẻ chúng ta mãi mãi sống trong tiêu cực và tham nhũng. Chấm Hết!

yuna_admirer
03-12-2004, 15:16
Mong ai cũng như bạn tinman, rất cám ơn bạn đang ủng hộ VK.

VK không biết lập trình thì thi TTVN thế quái nào đc ặc ặc :D.

Just kidding, relax nhé

gamuvn
03-12-2004, 15:38
Tui chỉ xin nhận xét như sau:
+ Về vụ the first is VIKHOA thì tại hạ thấy đơn giản như sau: Khi khởi xướng vụ này, VIKHOA đã đánh cuộc cả danh dự của mình vào nó. Vì vậy ko có chuyện 1 người đánh đổi cả danh dự mình vào mấy triệu tiền quảng cáo, chưa kể diễn đàn đâu phải chỉ mỗi VIKHOA quản lý mà thiếu ziền. Người nào đọc suy nghĩ kĩ cũng đủ nhận ra rùi.
Bác gigì đó muốn kích đểu hay làm lạc hướng hay sao mà cho ra chứng cứ củ chuối thế, xem đã thấy ko nuốt nổi dù lập luận hơi bị hay.
+ Về bác "công lý":
Có thể chúng ta bị lợi dụng bởi những tên mạo danh NNXuân, liên minh Hacker( chắc chắn là mạo danh, tui đã hỏi họ rùi), việc họ kích động xong, thấy kết quả là ỉm luôn ko thèm cả nói 1 tiếng, ko khác bọn VVT, đủ thấy sự ko trung thực.
Song bác bảo ta lên ủng hộ vinachôm + NAT+VVT thì chuối ko chịu được, mọc lung tung trong câu này rùi. HỌ chôm không báo tác giả thì cần khuyến khích à???? Giá SP mguồn mở so với đồ xịn chênh nhau hơi bị nhiều đấy.
Hội đồng quây ko hay nhưng nó ko nhận mà ko rắn 1 tí thì sao nó nhận. Tui thấy VIKHOA có bắt ép họ nhận đâu, chỉ hỏi thui, vấn đề chính là họ nhận rùi.
Dùng chùa--> bác tinman nói đúng rùi. Mỗi tội lập luận chưa chắc chắn. Ăn trộm trung thực hay ko thì cũng là trộm, anh trộm xong thì nhận lỗi được sao.(Kể cả chúng ta).

Tại hạ thiết nghĩ bác nào đóng mấy cái thread công lý mà ko có lý do gì là có ý gì vậy, thread the... bác VIKHOA nói là đóng thì lên move hộ người ta cái.

scooby
04-12-2004, 16:27
Hôm trước tôi có post bài trong thread của bác Justice. Vì thấy bài bác này viết linh tinh quá nên chỉ phê phán chung chung thôi chứ không định tranh cãi. Hôm nay rảng rỗi nên xin chỉ ra một số ngụy biện của Justice. Điểm mấu chốt của các ngụy biện này là đánh đồng. Justice cho rằng đa số chúng ta dùng phần mềm cr ack thì hành động của iCMS là tương đồng và có thể chấp nhận được.

1) Đánh đồng phạm vi trách nhiệm:
Một đứa trẻ con 3 tuổi đánh một đứa trẻ con khác phải chịu rất ít trách nhiệm cho hành vi đó - có lẽ chỉ là một lời quở mắng của cha mẹ. Nhưng nếu nó đang học phổ thông thì sẽ phải làm kiểm điểm và chịu một số hình phạt. Còn nếu nó đã trên 18 tuổi thì rất có thể nó phải ra tòa và vào nhà đá. Cũng vậy, nếu một đứa trẻ nói với mọi người "heroin là tốt" thì người ta thường bỏ qua vì lời nói con trẻ, nhưng nếu một lớp trưởng nói với cả lớp như vậy thì sự việc đã nghiêm trọng hơn nhiều và nếu người nói lại là một công chức quyền thế hoặc một ngôi sao nhạc rốc nói với cả triệu người hâm mộ thì đó là chuyện tày trời.

Justice đã đánh đồng chuyện dùng phần mềm lậu của 98% chúng ta với chuyện dùng lậu của nhóm iCMS mà không thấy rằng hành động của chúng ta là gian dối nhưng chỉ gây hậu quả cá nhân (bị bắt, bị phạt tiền cá nhân) trong khi iCMS gây hậu quả ở cấp quốc gia và kéo theo rất nhiều cơ quan công quyền vạ lây.

Hình dung mà xem, một học sinh bắt chước iCMS làm một bản tin cho lớp nó - chỉ có một vài chục người xem, nếu bị buộc tội ăn cắp, bị hacker đánh sập làm sao nguy hại bằng các sự kiện tương tự đối với các trang VTV, CAND... có hàng triệu người xem trên khắp thế giới và là bộ mặt quốc gia? Nếu cậu nhóc đó bị bắt thì chúng ta nói gì về nó: một thằng nhóc nghịch dại. Nhóm iCMS bị bắt: cứ đọc các topic khác thì rõ - các ngọn núi lửa của giận dữ và cay đắng.

2) Đánh đồng giữa c rack và illegal copyright (authors và acknowledgements)
Đa số (98% phần mềm dùng ở VN) chúng ta dùng phần mềm cr ack. Tôi hoàn toàn công nhận chuyện này. Tuy nhiên đa số chúng ta (chắc phải trên 98%) không sửa đổi Windows XP của Microsoft thành Windows XP mang tên anh Nguyễn Văn A. Chúng ta không sửa diendantinhoc.com từ Powered by vBulletin thành Powered by Duong Vi Khoa (dù Khoa có thể đã cải tiến khá nhiều). Chúng ta ra ngoài chợ mua một quyển sách của nhà văn Tô Hoài thì không ai lại đi xóa tên Tô Hoài đi và thay bằng tên bản thân để nhận nhằng rằng sách đó do ta viết.

Trên thế giới người ta phân biệt cr ack và copyright khá rõ ràng. cr ack đôi khi được (hoặc buộc phải) chấp nhận nhưng illegal copyright (authors và acknowledgements) thì không đâu và bị trừng phạt vô cùng nghiêm khắc. Bạn cũng nên biết rằng, ngay tại Mỹ - nước có tiếng là cực kỳ nghiêm khắc về cr ack thì cũng có đến 30% là dùng phần mềm cr ack đấy.

Một điểm nữa là hầu hết chúng ta không cố hưởng lợi từ giá trị phần mềm cr ack. Cứ nhìn các cửa hàng dịch vụ máy tính (các trung tâm cr ack) thì rõ. Dù là phần mềm trị giá 1 USD cho đến hàng nghìn USD thì họ cũng chỉ dám lấy 8000 đồng một đĩa CD - đa phần là ăn vài nghìn tại dịch vụ chép đĩa, ăn ở phần lao đông thực sự của họ - chứ không dám hưởng lợi trực tiếp từ giá trị của phần mềm. Nói cách khác (dù hơi kiên cưỡng), những người cr ack chuyên nghiệp này cũng biết xấu hổ và biết đâu là điểm dừng. Trái lại, nhóm iCMS không chỉ dùng mã nguồn trái phép của người khác mà còn cố tình hưởng lợi từ giá trị của các mã nguồn này. Nếu chỉ làm dịch vụ sao chép, dịch thuật thì họ chắc chỉ dám lấy từ vài trăm đến vài ngàn USD mỗi phiên bản iCMS là cùng chứ không thể đến hàng tỷ được. Nếu thực hiện đúng theo giấy phép thì iCMS dù có cải tiến và dịch tiếng Việt thêm đến 60% thì cũng phải trở thành phần mềm mã mở. iCMS dù cũng có thể kinh doanh nhưng chắc chắn giá sẽ khác nhiều.

Justice muốn tất cả chúng ta bỏ qua chuyện này vì "nền CNTT Việt Nam còn non trẻ". Xin lỗi, nếu một đứa trẻ từ bé không được dậy dỗ cẩn thận, để nó ăn cắp vặt thì lớn lên đương nhiên nó sẽ biến đổi thành ăn cắp lớn đấy bạn ạ.