PDA

View Full Version : Đối thoại trực tuyến hôm nay, ai là người có lợi ?

nt253vn
03-12-2004, 04:31
Hôm nay ngày 3/12 VVT và iCMS (VVT + iCMS +... = Vinacomm) sẽ trả lời trực tuyến với các bạn, sau đây là vài lời nhận xét của tôi về sự kiện này.

- Các bạn chỉ 1 mình đưa ra câu hỏi, không đưa ra câu hỏi theo nhóm, câu hỏi chưa bảo đảm đã chắt lọc được những ý hay, do đó độ khó sẽ không cao

- Trong khi Vinacomm đang ngồi tập trung 1 chổ, có câu trả lời nào khó họ đưa ra thảo luận lấy ý kiến rồi trả lời.

Các bạn tưởng tượng đi, quân ta thì đông, nhưng ra trận lần lượt chỉ lác đác 1 vài em trong khi Vinacomm đả triển khai thế trận hết rồi, nhào vô là chết hết. (Nếu quân ta ào ạt kéo vào may ra)

Chúng ta không quan sát được Vinacomm đang làm gì trong khi Vinacomm biết trước mọi ý định của chúng ta. Điều này càng có lợi cho Vinacomm

Tôi bảm đảm đối thoại trực tuyến Vinacomm sẽ thắng các bạn 1 khoảng cách biệt. Các bạn thua trong chuyện này rồi

tinman
03-12-2004, 06:07
Muốn góp ý 3 điều:

* Điều một: Các bạn nên đọc lại phía bên câu hỏi, copy and paste những câu hỏi đó sẳn vào 1 văn bản, tới giờ hỏi thì chỉ paste vào theo thứ tự đở mất công đánh vào và sẻ hỏi theo thứ tự.

** Điều hai: Vì bên Vinacomm sẻ tập trung 1 chổ, có người quân sư, có người "điều khiển chương trình", nếu các bạn đánh riêng lẻ 1 mình thì sẻ bị tình trạng "vú lấp miệng em", mình để nghị các bạn tập trung lại tại vài chổ duy nhất. Mổi chổ cử 1 ban tham mưu theo dõi phía đối phương để có thể phát hiện những trả lời có tính nguỵ biện hay tránh né để có thể chỉ đạo những câu hỏi thích hợp.

*** Điều ba: đừng quên mục đích chính của chúng ta: làm trong sạch và giành lại sự công bằng cho giải TTVN. Những tấn công cá nhân sẻ không đem tới hiệu quả trong trường hơp này.

siriusblack
03-12-2004, 06:45
Hôm nay tôi phải đi dự buổi lễ kỷ niệm Quốc khánh Thái, 0 tham gia hỏi đáp được :-(. Nhờ các bạn hỏi giúp tôi lại 5 câu hỏi tôi đã đặt bên kia:

Mình tên Trần Hòang Sơn.

Mình cũng có một số câu hỏi muốn hỏi, như thú thực là mình không muốn nêu số DT ra vì ngại phiền phức lắm (mặc dù mình có thể đưa ra số giả ). Vậy nên các bạn iCMS có thể trả lời cũng được mà 0 cũng chẳng sao. Có bạn nào khác thấy câu hỏi mình hợp lý thì quote lại để hỏi giúp!!! :-D

1) Các bạn có thể cho biết cái phần mềm được Vi Khoa cung cấp và so sánh với CMS.NET kia có đúng là iCMS của các bạn không?

2) Có đúng là phần mềm iCMS đã bán được cho Vinacomm với giá 10 tỷ đồng không?

3)Nếu câu trên đáp án là đúng thì cho tôi hỏi 1 câu hơi riêng tư: các bạn có nhiều tiền như vậy (các lập trình viên của VN làm cả đời cũng không được 1 góc) thì sao không mở công ty riêng mà lại phải đi làm nhân viên cho Vinacomm? (Câu này có trả lời hay không thì tùy các bạn)

3) Cũng với câu 2 nếu đúng thì xin hỏi 1 câu hơi tế nhị là Thuế Thu Nhập các bạn phải nộp cho việc bán phần mềm trên là bao nhiêu? :-D (Câu này có trả lời hay không thì tùy các bạn)

4) Nếu đúng là iCMS không phải build from scratch như các bạn tuyên bố từ xưa đến giờ, các bạn có trả lại Giải Thưởng hay không? (Thực ra thì cái các bạn thu được từ giải thưởng đó đã gấp ít nhất là chục lần (bán cho các báo ) và nhiều là hàng trăm lần (10tỷ) ). Và nếu trả thì là trả như thế nào???

5) Theo tôi được biết thì các bạn dự định dùng iCMS cho Cổng Thông Tin Quốc Gia Thánh Gióng? Vậy các bạn có nghĩ đến thể diện quốc gia khi làm điều đó không? (ngoài việc các bạn thu được rất nhiều tiền từ dự án này). Nếu như không phải bây giờ mà đến khi đã hoàn thành dự án đó rồi thì chuyện nhập nhằng bản quyền này mới xảy ra thì khi đó các bạn sẽ làm gì?

Vài câu hỏi vậy, mong các bạn trả lời!!!

Câu hỏi về thương vụ 10tỷ là một cơ sở quan trọng, điều này sẽ giúp cho các cơ quan đã lỡ mua iCMS biết là họ mua hàng có đúng giá hay không.
Anyway, nhờ các bạn hỏi giúp vì hiện tại tôi không thể nào đặt câu hỏi qua trang web của Báo Tuổi Trẻ được (!!!???)

Mong rằng mọi chuyện sẽ được sáng tỏ dầu rằng tôi không tin 1 chút nào vi đúng như bác nt253vn và tinman có nói: họ có thể chọn câu hỏi để hiển thị và trả lời :( mà như vậy thì ....

babylearncom
03-12-2004, 07:21
Các bạn tưởng tượng đi, quân ta thì đông, nhưng ra trận lần lượt chỉ lác đác 1 vài em trong khi Vinacomm đả triển khai thế trận hết rồi, nhào vô là chết hết. (Nếu quân ta ào ạt kéo vào may ra)

Chúng ta không quan sát được Vinacomm đang làm gì trong khi Vinacomm biết trước mọi ý định của chúng ta. Điều này càng có lợi cho Vinacomm

Tôi bảm đảm đối thoại trực tuyến Vinacomm sẽ thắng các bạn 1 khoảng cách biệt. Các bạn thua trong chuyện này rồi
Đúng như bạn nói , mình ở thế bất lợi , đánh riêng lẻ .
Tại sao lại là 1 cuộc tra lời chất vấn online mà không phải là 1 cuộc họp báo với đầy đủ các nhà báo phóng viên , để rồi chất vấn trực tiếp ?

Nhưng cho dù kết quả lần online kỳ này thế nào đi nữa thì ViKhoa, Xuan và mọi người cũng đã có được 1 kết quả nhất định . Cái tên iCMS, VVT hay vinacomm đã để lại vết nhơ khó rửa . Lần online này chỉ là cố tẩy đi miếng nào hay miếng nấy thôi .
bằng chứng thuyêt phục đã quá rành rành cho dù đối với 1 người không chuyên về IT đi nữa thì chỉ cần xem những hình ảnh của VVT và ngồi đọc vài thông tin là đã có thể hiểu chuyện gì xảy ra.
Xa hơn nữa là tạo nên cuộc chấn động lớn (càng lớn càng tốt) buộc BTC BGK phải có cái nhìn đúng đắn và trách nhiệm hơn đối với những giải như thế này. Và cũng để mang đến cho những người làm IT hiểu và thấy rõ hơn giá trị của những sản phẩm Trí tuệ, từ đó tránh dẫn tới những iCMS hay VVT thứ 2 ,3,...
Mọi người lạc quan lên. Hôm nay sẽ là giờ tự xử của iCMS và VVT.
"Bị người ta đánh thì đau hay nhẹ gì cũng thấy đau, càng cố né thì sẽ lại càng ăn đòn thôi "

PS:chưa bao giờ mình thấy người việt nam ta đoàn kết như thế này sau hàng loạt những sự kiện bê bối về 1 số vấn đề nhạy cảm. Đặc biệt là ở 1 ngành mũi nhọn như CNTT. Mọi người từ khắp nơi trên thế giới đều đổ dồn những cặp mắt về 1 vấn đề với cùng chung 1 nguyện vọng "trong sạch hóa và chuyên nghiệp hóa hơn " cho đất nước. hic đúng là baby hơi bị nhạy cảm

QueenRock
03-12-2004, 07:45
Ý kiến của tui post trong bài Dự đoán kết quả chất vấn Vương Háo Thắng copy sang đây vậy

Điều hai: Vì bên Vinacomm sẻ tập trung 1 chổ, có người quân sư, có người "điều khiển chương trình", nếu các bạn đánh riêng lẻ 1 mình thì sẻ bị tình trạng "vú lấp miệng em", mình để nghị các bạn tập trung lại tại vài chổ duy nhất. Mổi chổ cử 1 ban tham mưu theo dõi phía đối phương để có thể phát hiện những trả lời có tính nguỵ biện hay tránh né để có thể chỉ đạo những câu hỏi thích hợp.
Đúng thế, chính vì thế nên tôi mới nói chẳng có tích sự gì. Nếu ta tổ chức được một buổi chất vấn trưc tiếp trong hội trường lớn (lớn chứ không phải nhỏ và không được cấm mọi người vào he he) thì kết quả sẽ hay hơn nhiều. Có thế mới được chứng kiến những câu trả lời và thái độ của người trả lời thế nào. Chất vấn kiểu này nào ai biết trong chăn có rận. Có thể VVT và iCMS ngồi run cầm cập gõ câu trả lời, cũng có thể họ ngồi vắt chân lên ghế có mấy em ôm xung quanh thản nhiên paste câu trả lời đã chuẩn bị sẵn như các bác chuẩn bị câu hỏi.
Chuối cả nải. Bác nào tham gia thì cứ tham gia, nhưng chắc chắn chẳng được kết quả như ý đâu. Vậy các bác tham gia vào làm cái khỉ gì cho tốn tiền net.

haibinh2911
03-12-2004, 13:48
Tình hình là sẽ không co`n cuộc trả lời trực tuyến nữa rùi bà con ơi !!!!
Qua www.tuoitre.com.vn đọc bài đi nào

allgift
04-12-2004, 00:50
Sau scandal ầm ĩ --> xin lỗi --> cũng cố --> hợp thức hóa --> triển khai tiếp như ban đầu ! các bác nghĩ sao ?!