PDA

View Full Version : Help me ! Laptop Sony k vào được Windows trên hdd và cd

slogan
11-04-2011, 20:37
Laptop Sony vaio trước giờ xài bình thường, đột ngột bi giờ k vào được win, mình đã test hdd và ram, cã 2 k có vấn đề gì hết. Cứ vào đến của sổ có logo window là đơ luôn, mình cũng đã lấy đĩa cd boot, chạy các phần mềm khác trong hiren boot ngoài dos vẫn ok, nhưng boot vào win xp or win 98 trên đĩa cd (trước đây vẫn vào được), cũng đã thử mấy cái đĩa boot rồi mà vẫn k được.
Mình nghĩ nó bị bios, mình vào bios chọn set as default của nhà sản xuất thì sau khi restart lại máy thỉ máy cứ khởi động lại hoài ngay sau khi truy tìm boot = hdd (nó k hiện được logo windows nữa). ( nếu boot = cd thì vẫn như tình trạng trên là k vào được win trên cd)
Các cao thủ cho mình hỏi có phải máy mình bị lỗi bios k or bị lỗi main. Nếu phải lỗi bios thì mình phải flash bios như thế nào.
Vì vào website của sony chỉ có file update bios thôi.Máy k vào được win sao update bios được.
Mong nhận sự giúp đỡ của mọi người.
Laptop của mình là Sony VGN-FE670G

hndem
13-04-2011, 13:54
Mình nghĩ chắc không phải là lỗi bios hay main đâu vì nếu lỗi 2 cái đấy máy của bạn chưa chắc đã vào được đến cửa sổ logo windows :D
Nếu như các dòng máy khác thì thường ở trong bios có phần flash lại bios :D Sony vaio thì minh cũng chưa thử flash lần nào nên ko chắc là có không.

nampotter
13-04-2011, 22:27
Bạn dùng đĩa boot vào Dos được phải không? Hay thử cài lại win nhỉ? Nhận xét của hndem mình nghĩ là đúng vì hỏng main thì không vào được tới tận đó. Chúc bạn thành công! Nếu xử lý được thì share kinh nghiệm cho anh em nhé.

emperor666
13-04-2011, 23:52
Trước mình cũng từng dính lỗi tương tự như thế này sau 1 hồi loay hoay thì quyết định thay thử hdd và kết quả là hdd cũ đã toi :D.

slogan
25-04-2011, 16:04
Mình nghĩ chắc không phải là lỗi bios hay main đâu vì nếu lỗi 2 cái đấy máy của bạn chưa chắc đã vào được đến cửa sổ logo windows :D
Nếu như các dòng máy khác thì thường ở trong bios có phần flash lại bios :D Sony vaio thì minh cũng chưa thử flash lần nào nên ko chắc là có không.

chính xác k phải lỗi bios, vậy ram / hdd / cpu / nhiệt / hđh win ==> lỗi nào đây??

Bạn dùng đĩa boot vào Dos được phải không? Hay thử cài lại win nhỉ? Nhận xét của hndem mình nghĩ là đúng vì hỏng main thì không vào được tới tận đó. Chúc bạn thành công! Nếu xử lý được thì share kinh nghiệm cho anh em nhé.

nếu cài lại win, sau khi bỏ đĩa setup win vào scan xong chuẩn bị chọn ổ đĩa để cài thì bị treo máy. vậy vấn đề phải chăng tại hdd ??

Trước mình cũng từng dính lỗi tương tự như thế này sau 1 hồi loay hoay thì quyết định thay thử hdd và kết quả là hdd cũ đã toi :D.

Nếu bị hdd, vậy tại sao khi chạy win trên đĩa cd vẫn k vào được và treo ngay lúc logo window có vệt ngang chạy chạy để vào win ? Test ram test hdd test cpu và fan vẫn good hết. Vậy vấn đề bị gì nhỉ ??

Sau khi test tất cã các vấn đề trên vẫn k tìm ra nguyên nhân mình đi đến quyết định, bung máy ra, vệ sinh bụi trên main, cable. Sau khi lắp lại hoàn chỉnh thì máy đã hoạt động lại bình thường.
Rút kinh nghiệm từ đó để đi đến kết luận nguyên nhân là do : chân cáp touch pad và chuột bị bẩn sau thời gian sử dụng đi đến tình trạng treo máy ngay logo windows có thanh chạy chạy để vào win cũng như chạy win trên cd.
Rối rắm đã giải quyết nhẹ nhàng và thở phào vì k phải đưa vào các cửa hàng sửa chữa sẽ bị chém or bị luộc đồ

ctk1
25-04-2011, 16:36
nếu vẫn vào được win rồi thì đâu phải tại bios, chắc bạn phải cài lại win đấy.

kenny_chicken 2
25-04-2011, 16:54
nếu cài lại win, sau khi bỏ đĩa setup win vào scan xong chuẩn bị chọn ổ đĩa để cài thì bị treo máy. vậy vấn đề phải chăng tại hdd ??

Đĩa windows của bạn không có driver Sata đúng không ?