PDA

View Full Version : Lập Trình Web Chuyên Nghiệp Nên sử Dụng Tool Hay Code Chay?

navilove08
11-04-2011, 20:11
Em có thằng bạn chuyên thiết kế web freelancer bằng...Notpad++ (hay đại loại như thế ^^!). Em thì cũng đang học thiết kế web asp.net (gà mờ). Nó nhìn cách em sử dụng Visual Studio mà phán cho một câu: Làm thế đâu có chuyên nghiệp, chỉ khổ làm "hư tay" (ý là kéo + thả ấy)! Ức chế quá, em kéo thả nhưng em cũng code behind chứ, nhưng cũng không biết là nó nói có đúng không? Ừ thì em thấy nó code bằng Notepad++ cũng "nhanh thiệt" (so với em soạn thảo word), nhưng có lần em thấy nó nhận 1 project web bán hàng bằng php, theo em thấy thì project của nó cũng chẳng có gì lớn (đó là 1 trang web bán quần áo, trên web có vài nút view mẫu mã dành cho khách hàng cùng 1 trang dành cho admin up ảnh hay xóa ảnh, hết) vậy mà nó code cả 1 tuần++ mới xong. Em thấy là nếu như nó dùng tool thì có lẽ không tới 3 ngày đã xong.
Vậy cho em hỏi là 1 web developer chuyên nghiệp thì phong cách code như thế nào (dùng tool hay code chay)? Và ở các công ty thiết kế web thì họ sẽ làm như thế nào?
Thank ^^!

bvnguyen
11-04-2011, 20:24
tất nhiên là code chay rồi bạn, tất nhiên là không thể từ đầu đến cuối mà dùng các lib riêng của mình, nên code cũng nhanh lắm

haicop
11-04-2011, 21:05
dùng tool thì lúc làm nhanh hơn nhưng lúc sửa thì lâu hơn nhiều, nếu làm code thì sau khi bộ library lớn và tùy biến cao thì code cực nhanh, 1 website bán hàng cơ bản nếu chưa có html thì cũng chỉ mất 1 ngày, nếu có html rồi thì còn nhanh nữa. theo mình vẫn nên code riêng, javascript thì không nên code mà dùng thư viện có sẵn cho nhanh.

Hanaziki
11-04-2011, 21:08
Chuyên nghiệp hay không chuyên nghiệp thì có nhiều cái phải bàn lắm. Cái quan trọng là ai làm nhanh nhất và chất lượng nhất là OK, càng kiếm được nhiều tiền trong một tháng thì càng "chuyên nghiệp" hơn ... :eat:

vanturai
11-04-2011, 21:09
Code chay là cái thú vui của dân pro ^^

baylennao
11-04-2011, 21:53
Nếu xài tool mà đẹp hơn cái mình code thì tại sao lại không dùng.
Nhớ thời mới học Java chưa biết NetBean là j ngồi code cái giao diện cũng hết hơi(nhưng mà vui ^^)

ryudo206
11-04-2011, 22:11
Bạn em có sử dụng Framework ko ? Nếu có framework thì 1 project nhỏ vậy chắc khoảng 2,3 ngày là ok (có HTML rùi).

Bản thân anh thì code tay là chính, cao lắm thì dùng framework or library để rút ngắn thời gian thôi.

thuongshoo
12-04-2011, 10:14
ở đây đa số bàn việc dev thiệt! Tui từ nào đi làm toàn maintain source của người ta, chả có dev đéc gì hết! Thấy cũng ít người bàn việc này. Tính ra tui đã 3 dự án rồi đó: hệ thống phun xăng, hệ thống kiểm tra đường ống nhà máy điện nguyên tử, đầu thu vệ tinh của Mỹ.

chieugtvt
12-04-2011, 21:05
Code asp.net mà dùng Notepad++ liệu có nhanh ko nhỉ.

hitokiri
12-04-2011, 21:17
ở đây đa số bàn việc dev thiệt! Tui từ nào đi làm toàn maintain source của người ta, chả có dev đéc gì hết! Thấy cũng ít người bàn việc này. Tính ra tui đã 3 dự án rồi đó: hệ thống phun xăng, hệ thống kiểm tra đường ống nhà máy điện nguyên tử, đầu thu vệ tinh của Mỹ.

Thiệt là phục quá đi :D

kenvinkern
12-04-2011, 21:31

dt2
15-04-2011, 12:59
Em có thằng bạn chuyên thiết kế web freelancer bằng...Notpad++ (hay đại loại như thế ^^!). Em thì cũng đang học thiết kế web asp.net (gà mờ). Nó nhìn cách em sử dụng Visual Studio mà phán cho một câu: Làm thế đâu có chuyên nghiệp, chỉ khổ làm "hư tay" (ý là kéo + thả ấy)! Ức chế quá, em kéo thả nhưng em cũng code behind chứ, nhưng cũng không biết là nó nói có đúng không? Ừ thì em thấy nó code bằng Notepad++ cũng "nhanh thiệt" (so với em soạn thảo word), nhưng có lần em thấy nó nhận 1 project web bán hàng bằng php, theo em thấy thì project của nó cũng chẳng có gì lớn (đó là 1 trang web bán quần áo, trên web có vài nút view mẫu mã dành cho khách hàng cùng 1 trang dành cho admin up ảnh hay xóa ảnh, hết) vậy mà nó code cả 1 tuần++ mới xong. Em thấy là nếu như nó dùng tool thì có lẽ không tới 3 ngày đã xong.
Vậy cho em hỏi là 1 web developer chuyên nghiệp thì phong cách code như thế nào (dùng tool hay code chay)? Và ở các công ty thiết kế web thì họ sẽ làm như thế nào?
Thank ^^!

Đa số các dự án lớn họ đều thống nhất tool mà toàn team sẽ sử dụng. Bởi vì dự án lớn cần quản lý mã nguồn, reference các object thì nhiều vô kể.
Bạn cứ tưởng tượng code chay cũng giống như đi xe bộ trong thời đại mọi người đều đi xe máy vậy. Đi bộ thì có lợi cho sức khỏe, rất tốt nếu bạn sử dụng trong đoạn đi ngắn. Tuy nhiên, trừ khi nhà sát bên chỗ làm việc, còn không ai muốn đi bộ đi làm cả.

zmt264
15-04-2011, 13:33
Nên biết sử dụng cả 2. Đương nhiên người biết code thì thường dễ dàng học dùng tool, ngược lại thì ko

tuanla6
15-04-2011, 15:04
Khi làm dự án bằng Asp.net MVC thì hầu như phải bằng tay

LastHeroKFC
16-04-2011, 02:04
Tool hay chay thì tùy người thôi.
Mình thì code = tool khi hiểu rõ bản chất của :))
Code chay khi chưa hiểu method có làm việc =.=

==> từ 2 cái ta có thể tạo ra thư viện cho riêng mình ^_^ Lúc này chắc chuyên roài thì nhanh lắm đủ bộ thư viện thì cũng giống như kéo thả thôi.

Với lại ko bik mọi người sao chứ tớ thường coi method nó làm roài chế lại chứ tớ ko có nghĩ =.= hjc giờ mà nghỉ nữa thì mệt lắm chủ yếu là kế thừa thôi :))

appvz.net
17-04-2011, 13:09
tool hay chay, quan trọng vẫn là kết quả công việc.
pro hay không pro, được đánh giá bằng kết quả công việc.
Chúc vui.

www.lapoo.vn
17-04-2011, 13:25
Theo mình nên code tool, code tool sẽ nhanh hơn nhiều, ngoài ra, tool còn cung cấp nhiều tính năng, addon ... giúp bạn check lỗi, tối ưu code ...
Làm nhanh và đảm bảo chất lượng là ok, đâu nhất thiết phải code chay thì mới ... chuyên nghiệp

vodanh1213
17-04-2011, 20:37
tớ sợ nhất cái thể loại chỉ dùng notepad code mấy cái nhỏ nhỏ rồi ra vẻ ta đây là pro, sợ làm việc với mấy người đó lăm.Không muốn động chạm nhưng những người như vậy tớ thấy đa phần cái gì cũng xía vô, thứ j cũng chê blah blah đủ kiểu.Và dễ thấy nhất là mấy bác chuyên thờ open source.

duongcamden
02-11-2011, 18:09
Các bác cho em hỏi tý! code tool là thế nào ạ? có phải là dùng mấy cái WYSIWYG không? hay code tay nhưng được tự động một số thao tác như tab, đóng ngoặc,... highlight code?

nhanh24h
02-11-2011, 18:12
thik code hon! code dc la hiu sau

muavitinhonline
02-11-2011, 18:23
chac dan pro se thich lam day

chophanmem.com
02-11-2011, 18:27
Open Course và Tool thôi

adt-power
03-11-2011, 10:24
code chay hay dung tool chỉ là style của các bác dev...còn chuyên nghiệp hay không thì phải xem cách code, mô hình code, thiết kế...

dungcoxinu
03-11-2011, 10:38
Nguyên lí của sự phát triển là kế thừa và phát huy mà pác.Nếu chỉ xài Notepad mà làm cả dự án thì quá giỏi mà nếu biết dùng tool hiệu quả thì chắc đã làm cả chục dự án rồi ^^

HappyCity
03-11-2011, 11:13
theo mình nghĩ thì cứ tool mà kéo thui, chứ code thì cả tháng chưa ra được 1 web nữa đó :)

tin_truc22
03-11-2011, 21:34
tớ sợ nhất cái thể loại chỉ dùng notepad code mấy cái nhỏ nhỏ rồi ra vẻ ta đây là pro, sợ làm việc với mấy người đó lăm.Không muốn động chạm nhưng những người như vậy tớ thấy đa phần cái gì cũng xía vô, thứ j cũng chê blah blah đủ kiểu.Và dễ thấy nhất là mấy bác chuyên thờ open source.

Bác này đụng chạm ghê quá nhá. Chắc bác chưa thấy siêu nhân dùng vim để code rồi. Thấy họ thao tác trên nhiều tab, tìm kiếm chỉnh sửa chỉ với bàn phím thì phải nói cực kì chuyên nghiệp. Và quan trọng nhất là với các text editor như vi, vim, emacs thì người chuyên nghiệp sẽ code rất, rất nhanh. Cứ tưởng tượng bạn muốn dùng lệnh để commit lên svn hoặc pull từ git mà phải bấm menu chọn này nọ, hoặc muốn so sánh 2 diff 2 version mà dùng chuột để chọn kéo lên kéo xuống thì ...

Còn với chủ topic, Nodepad++ thì mình chưa thử (ít khi nào code bên windows) nhưng với các text editor tốt bên Linux phải hỗ trợ nhiều thứ để giúp việc code chứ chẳng phải kiểu viết code chay = giấy. Thứ nhất là phải có highlight, hỗ trợ thụt dòng (rất quan trọng với python), hệ thống quản lý tập tin thư mục tốt, hỗ trợ sử dụng kết hợp với các phần mềm khác và quan trọng nhất là thao tác lệnh máy tính tốt. Như vậy có gọi là tool hay không bạn? Hay ý bạn là các tool dùng để gen code tự động. Nếu gen code tự động của bạn chỉ là để kéo thả giao diện hoặc là kết nối database, đổ dữ liệu vào để chọn và submit thì chắc chả bao giờ mấy tool đó có thể giúp lập trình MVC ngon được, ngay cả với J2EE thì việc kéo thả cũng tùy vào công cụ Netbeans hoặc Eclipse thôi. Nếu sử dụng framework thì việc code chay là chắc chắn phải làm (hoặc dùng 1 số tool đi theo như của yii) vì nếu kéo thả bạn sẽ không học được cái đó nó làm những gì và nó sẽ nằm ở đâu và không hiểu được bản chất của vấn đề. Ví dụ như lúc lập trình .NET bạn làm giao diện nhưng có biết được các event đó được gọi thông qua những phép gán delegate như thế nào hay không...

Còn mình thì hiện nay hơi bị nghiện eclipse mặc dù thấy rất nhiều điểm hạn chế của nó, quá nặng tốn gần 300MB để lập trình PHP. Quá rắc rối với nhiều thao tác và cấu hình để dùng tạm cũng hơi khó. Mặc dù tất cả các thao tác trên eclipse đều có thể dùng bàn phím nhưng mình vẫn dùng chuột bởi vì quan niệm: lập trình viên dùng công cụ, không phải công cụ dùng lập trình viên =)). Còn bạn không thể so sánh việc lập trình PHP với ASP.NET về tốc độ làm web được, nếu 1 site bán hàng đơn giản thì với drupal chỉ cần chỉnh sửa code thêm 1 chút (không cần dùng extension) là có thể có 1 trang hoàn chỉnh. Tuy nhiên cái khó nó là bảo trì hơi mệt thôi.

Vài lời lúc đang code :D.

ToiYeuVietNam99
03-11-2011, 21:56
Ai cũng có cái lý của nó, nói chung là hiệu quả trên hết còn những thứ khác chỉ là công cụ thôi.

LiquidSnake
18-11-2011, 09:15
Bác này đụng chạm ghê quá nhá. Chắc bác chưa thấy siêu nhân dùng vim để code rồi. Thấy họ thao tác trên nhiều tab, tìm kiếm chỉnh sửa chỉ với bàn phím thì phải nói cực kì chuyên nghiệp. Và quan trọng nhất là với các text editor như vi, vim, emacs thì người chuyên nghiệp sẽ code rất, rất nhanh. Cứ tưởng tượng bạn muốn dùng lệnh để commit lên svn hoặc pull từ git mà phải bấm menu chọn này nọ, hoặc muốn so sánh 2 diff 2 version mà dùng chuột để chọn kéo lên kéo xuống thì ...

Mình sử dụng Emacs gần 1 năm rồi. Chỉ muốn nhắc là vim/emacs ko nên so sánh với notepad. So sánh với IDE thì hợp lý hơn, mặc dù cả 2 đều là text editor.

samuraitruong
22-11-2011, 16:43
Chinh xac la dung ca 2 day cac bac ah.

vq_duy
22-11-2011, 17:23
hự, cái gì tận dụng được thì tận dung, miễn sao là hiệu quả, chứ có phải cuộc thi đâu mà khoe mẽ hả trời, qân trọng nhất là làm nhanh , thanh lý, kiếm tiền, ko bị khách chê