PDA

View Full Version : Lắp quạt gió mới lên CPU

pc58
01-12-2004, 16:26
Các bạn thân mến,

Xin hỏi các bạn nào có kinh nghiêm về lắp quạt (fan) vào mainboard chỉ giúp cho tôi nhé. Tôi cũng chỉ mới học loáng thoáng thôi nên không rành lắm. Số là tôi mới mua một bộ mainboard mới có kèm theo một hộp CPU + Fan riêng, để về thay thế cho cái main củ của tôi đã hư rồi.

Khi lắp CPU vào xong, đến phần lắp cái quạt bên trên thì tôi bị phân vân. Thường thì giữa lớp quạt và CPU phải lót vào một chất gì đó (tôi nghỉ là chất dẫn nhiệt), nhưng cái quạt mới của tôi ở phần đáy tôi thấy đã có sẳn một miếng lót màu đen sẳn rồi, sờ vào khô ran không thấy dính như chất dẫn nhiệt, không biết đây có phải là lớp để thay thế chất dẫn nhiệt hay không?

Tôi nghỉ hay là tháo bỏ lớp này đi rồi mua chất dẫn nhiệt về lớt vào!!! Không biết tôi nghỉ vậy có đúng hay không? Hay là cứ giữ nguyên cái lớp nguyên thủy có sẳn này rồi cứ lắp quạt lên CPU mà không cần phải thêm bất cứ cái gì nữa vào!!!

Vậy xin các bạn chỉ giúp cho tôi nhé

Rất cám ơn các bạn

Hans Voralberg
01-12-2004, 16:42
Bạn nói gì cũng đúng, miếng đó là thermal pad, chính là chất dẫn nhiệt, nhưng thua xa keo tản nhiệt bên ngoài, nếu bạn muốn bỏ cái lớp đó đi thì dùng acetone, tuyệt đối đừng có lấy dao mà cạo, trầy hết cái mặt tiếp xúc của tản nhiệt.

Delta
01-12-2004, 17:10
Tui chả cần cái miếng lẫn keo tản nhiệt gì cả. Cứ dzậy mà lắp dzô là xong, máy cực mát. Xài Heatsink Fan default của iNtel

Hans Voralberg
01-12-2004, 17:43
Giỏi, rồi sai, cạo cái miếng đó đi hả, có hâm ko. Chẳng khác gì đem nướng cái CPU.